Giám sát chuyên đề thực hiện chính sách pháp luật bảo hiểm tại BHXH huyện Thái Thụy
Lãnh đạo Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát.
Thời gian qua, BHXH huyện Thái Thụy đã chủ động, bám sát chủ trương của Đảng, pháp luật của Nhà nước, phối hợp với các phòng, ban, đơn vị và các xã, thị trấn trong việc xây dựng, triển khai, tổ chức thực hiện chính sách pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN.
Tính đến hết tháng 6/2024, huyện Thái Thụy có gần 21.600 người tham gia BHXH bắt buộc; trên 8.200 người tham gia BHXH tự nguyện; trên 212.000 người tham gia BHYT và trên 20.100 người tham gia BHTN. Tổng số thu BHXH, BHYT, BHTN trong 6 tháng đầu năm 2024 đạt gần 310 tỷ đồng.
Tại buổi giám sát, các đại biểu đã đóng góp ý kiến, nêu bật những kết quả đạt được cũng như làm rõ một số tồn tại, hạn chế và đề ra các giải pháp khắc phục để thực hiện tốt hơn nữa chính sách BHXH, BHYT, BHTN trên địa bàn huyện Thái Thụy trong thời gian tới.
Lãnh đạo BHXH huyện Thái Thụy phát biểu tại buổi giám sát.
Đồng chí Trưởng ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao sự nỗ lực của huyện Thái Thụy trong triển khai thực hiện chính sách, pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN trên địa bàn huyện.
Đồng chí đề nghị BHXH huyện đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức và trách nhiệm cho các doanh nghiệp, người dân về nghĩa vụ tham gia BHXH, BHYT, BHTN. Tăng cường thanh tra, kiểm tra việc thực hiện chính sách, pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN trong các đơn vị, doanh nghiệp. Đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính, nâng cao chất lượng phục vụ người dân, đơn vị, doanh nghiệp đang tham gia BHXH, BHYT, BHTN. Tiếp tục có các giải pháp hiệu quả, đẩy nhanh phát triển người tham gia BHXH, BHYT, hướng tới mục tiêu BHXH, BHYT toàn dân.
Giám sát thực tế tại Công ty TNHH Giang Cường, xã Sơn Hà, đây là đơn vị còn để xảy ra tình trạng chậm đóng các chế độ BHXH, BHYT, BHTN của người lao động kéo dài nhiều năm nay. Chia sẻ với những khó khăn của doanh nghiệp, lãnh đạo Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh đề nghị doanh nghiệp nỗ lực khắc phục khó khăn, nghiêm chỉnh chấp hành chính sách pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN, bảo đảm đầy đủ quyền lợi của người lao động.
Đỗ Hồng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy