Sơ kết thực hiện kế hoạch chuyển đổi số, ứng dụng công nghệ thông tin trong ngành giáo dục
Các đại biểu dự hội nghị.
Hiện nay, 774/774 cơ sở giáo dục trên địa bàn toàn tỉnh có kết nối internet cáp quang băng thông rộng hoặc 4G. Các cơ quan quản lý giáo dục được trang bị đủ máy tính, hạ tầng CNTT để quản lý, chỉ đạo, điều hành trên nền tảng số. Ở tất cả cấp học, có tổng số 535 trường học có phòng học tin học với tổng số 777 phòng học. Các cơ sở giáo dục đã lựa chọn các giải pháp học trực tuyến phù hợp, sử dụng linh hoạt các ứng dụng zalo, email, facebook, mesenger để tương tác với học sinh. 100% các cơ sở giáo dục đã sử dụng phần mềm quản lý nhà trường SMAS và phần mềm quản lý, số hóa thông tin về trường, lớp, học sinh, cơ sở vật chất, quản lý hồ sơ điện tử của học sinh, giáo viên. Tất cả các nhà trường đã triển khai hồ sơ điện tử về học bạ, sổ theo dõi và đánh giá học sinh, sổ đăng bộ. Ngành giáo dục đã triển khai hệ thống tuyển sinh đầu cấp cho cấp THPT, tiếp tục nghiên cứu triển khai hệ thống tuyển sinh đầu cấp trực tuyến cho cấp mầm non, tiểu học và THCS. Đội ngũ giáo viên tích cực ứng dụng CNTT, đổi mới phương pháp trong dạy học, kiểm tra, đánh giá như tăng cường sử dụng thí nghiệm ảo, phần mềm mô phỏng, học liệu số thay thế các thiết bị, thí nghiệm thực hành còn thiếu hoặc mất an toàn cho học sinh.
Lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo phát biểu tại hội nghị.
Bên cạnh kết quả đạt được, công tác chuyển đổi số cũng còn gặp một số hạn chế như nhận thức của một số ít bộ phận cán bộ, giáo viên về chuyển đổi số còn chưa đầy đủ; hạ tầng CNTT tại các đơn vị còn gặp khó khăn, nhiều hệ thống máy móc, thiết bị CNTT chưa đồng bộ. Hệ thống cơ sở dữ liệu ngành giáo dục Thái Bình chưa được xây dựng hoàn thiện, cập nhật chưa chính xác, gây khó khăn cho công tác thống kê, báo cáo, chỉ đạo, điều hành…
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận, đánh giá kết quả thực hiện chuyển đổi số, ứng dụng CNTT trong ngành giáo dục năm 2023, đề ra một số giải pháp, chỉ tiêu thực hiện trong năm 2024; huyện Hưng Hà báo cáo các mô hình chuyển đổi số, ứng dụng công nghệ thông tin của huyện năm 2023.
Duy Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Hội nghị Thường trực Chính phủ về chuyển đổi số 19.07.2024 | 16:06 PM
- Thành phố: Tập huấn triển khai Bộ tiêu chí danh hiệu “Công dân học tập” 17.05.2024 | 15:01 PM
- Tập huấn về thu thập dữ liệu Bộ chỉ số đổi mới sáng tạo cấp địa phương năm 2024 15.05.2024 | 17:35 PM
- Tích cực triển khai thực hiện các nhiệm vụ của Đề án 06 15.04.2024 | 15:56 PM
- Nhiều thuận lợi khi khám, chữa bệnh bằng thẻ căn cước công dân gắn chíp 10.04.2024 | 16:59 PM
- Hội thảo trao đổi kinh nghiệm, giải pháp về chuyển đổi số cho các bệnh viện 28.03.2024 | 18:33 PM
- Quỳnh Phụ: Thực hiện số hóa giải quyết hồ sơ đạt tỷ lệ 77,4% 18.01.2024 | 16:18 PM
- Nhiều kết quả tích cực sau 2 năm thực hiện Đề án 06 của Chính phủ 21.12.2023 | 18:53 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ của Đề án 06 30.11.2023 | 15:48 PM
- Thành phố Thái Bình: Gắn mã QR trên bảng tên đường, phố 07.11.2023 | 08:59 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ