Sáng mãi phẩm chất anh hùng
Ảnh tư liệu Đại đội 12 Thanh niên xung phong lấp hố bom ở đầu cầu phao sông Trà Lý, xã Hoàng Diệu, thị xã Thái Bình, tháng 4 năm 1967.
Nữ TNXP Thái Bình nêu cao tình yêu quê hương, đất nước với tinh thần “Ba sẵn sàng”, với ý chí quật cường “Sống bám cầu, bám đường, chết kiên cường dũng cảm” và giữ trọn lời thề “Chưa tan hết giặc, chưa về quê hương” đã tình nguyện đi đến những nơi gian khó, nguy hiểm nhất ở khắp các chiến trường, bất chấp máu có thể đổ, tính mạng có thể nguy hiểm, sẵn sàng nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ, lập công xuất sắc. Tổ quốc ghi công 500 TNXP Thái Bình, trong đó có trên 300 nữ TNXP đã anh dũng hy sinh cho nền độc lập, tự do của Tổ quốc, hạnh phúc của nhân dân khi tuổi đời còn rất trẻ. Trang sử vàng truyền thống của lực lượng TNXP Việt Nam còn lưu danh: Đại đội 895 - Đội 89 - đơn vị Anh hùng, gương hy sinh dũng cảm của 12 chiến sĩ TNXP Thái Bình tại trận địa ga núi Gôi (Nam Định) năm 1966, trong đó có Tiểu đội trưởng Nguyễn Thị Hồng Mùi được Nhà nước truy tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân (năm 2013); 13 nữ TNXP thuộc Tiểu đội xung kích, Đại độ 873 - Đội 87 đã anh dũng hy sinh tại núi Nấp (Thanh Hóa) năm 1972, được Nhà nước phong tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân (năm 2013); 8 TNXP Thái Bình, trong đó có 6 nữ, đã anh dũng hy sinh trên tuyến đường 15 - đường Trường Sơn năm 1972 hay tư thế chiến thắng của chị Phí Thị Quyết cùng tấm gương dũng cảm các nữ chiến sĩ trên đỉnh Trà Ang của dải Trường Sơn hùng vĩ là những biểu tượng cao đẹp về ý chí và nghị lực của người con gái Thái Bình, con gái Việt Nam.
Đại đội 932 Đội 81 Thanh niên xung phong Thái Bình. Ảnh tư liệu.
Phát huy truyền thống và phẩm chất cách mạng vẻ vang của TNXP, các thế hệ nữ cựu TNXP Thái Bình trong 10 năm qua (2005 - 2015) luôn là lực lượng nòng cốt trong các phong trào thi đua yêu nước: “Cựu TNXP nêu gương sáng làm theo lời Bác Hồ dạy và tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”; tham gia các hoạt động “Vì nghĩa tình đồng đội”, giúp nhau xóa đói giảm nghèo, chung sứ xây dựng nông thôn mới, giáo dục truyền thống cách mạng, truyền thống TNXP cho thế hệ trẻ..., góp phần tích cực thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương, bảo đảm chính sách an sinh xã hội và xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân. Từ các phong trào thi đua yêu nước, hoạt động của các cấp hội cựu TNXP đã xuất hiện nhiều điển hình nữ cựu TNXP đạt danh hiệu “Cựu TNXP làm theo lời Bác Hồ dạy” như: chị Nguyễn Thị Kiều, nguyên Đại đội Phó Đại đội 895; chị Trần Thị Dấu, nguyên Đại đội phó C3223 - P31, hiện là Chủ tịch Hội Cựu TNXP xã Hòa Bình (Hưng Hà); chị Đỗ Thị Xoa, nguyên Chính trị viên Đại đội 892, nay là Chủ tịch Hội Cựu TNXP xã Thụy Việt (Thái Thụy); sư bác Đàm Phương, nguyên chiến sĩ TNXP Đại đội 816 làm nhiệm vụ ở đường 20 - Quyết thắng...
Những tấm gương bình dị, đời thường của nữ cựu TNXP Thái Bình vẫn luôn tỏa sáng, dù tuổi cao, sức yếu các chị vẫn không ngừng rèn luyện, giữ gìn phẩm chất TNXP, phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, nêu gương và truyền lửa cách mạng cho con cháu, tiếp bước truyền thống “Anh hùng, bất khuất, trung hậu, đảm đang” của phụ nữ Việt Nam, góp sức xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh, phát triển.
Đặng Văn Bộ
(Cựu TNXP C3223 - P31)
Tin cùng chuyên mục
- Lời thề yêu nước 09.07.2024 | 10:56 AM
- Hoàng Kỳ - người chiến sĩ cộng sản kiên trung 30.06.2024 | 23:35 PM
- Kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã (30/6/1954 - 30/6/2024), 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình (2004 - 2024)Thị xã - một thời để nhớ 06.05.2024 | 10:24 AM
- Ký ức hào hùng của chiến sĩ Điện Biên 05.05.2024 | 19:35 PM
- Hai cây đại cổ - linh hồn của làng quê Đồng Thanh 26.04.2024 | 13:47 PM
- Gắn kết hai vùng quê danh tướng 03.04.2024 | 10:07 AM
- Người cầm cờ trong buổi lễ thành lập Đội Việt Nam tuyên truyền giải phóng quân 15.12.2023 | 17:48 PM
- Khắc ghi lời Bác dạy, phát triển nông nghiệp hiện đại, nông thôn văn minh, nông dân giàu có 25.10.2023 | 09:01 AM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Doanh điền sứ Nguyễn Công Trứ với cuộc khẩn hoang thành lập huyện Tiền Hải 06.10.2023 | 08:50 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân