Kiểm tra, chỉ đạo công tác bầu cử tại huyện Thái Thụy
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Phó Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh phát biểu tại buổi làm việc với Ủy ban bầu cử huyện Thái Thụy.
Việc tổ chức công tác chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 tại huyện Thái Thụy đến nay đã cơ bản hoàn tất. Công tác tuyên truyền bầu cử được tập trung đẩy mạnh gắn với tuyên truyền phòng, chống dịch Covid-19. Cùng với công tác tuyên truyền, các cấp, các ngành có liên quan ở huyện, xã đã chủ động nắm tình hình tư tưởng, dư luận xã hội về cuộc bầu cử, kịp thời định hướng tư tưởng trước những vấn đề nổi cộm, tập trung giải quyết những đơn, thư để không làm ảnh hưởng đến công tác bầu cử. Cơ sở vật chất cho ngày bầu cử được chuẩn bị chu đáo. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm.
Đoàn kiểm tra của Ủy ban bầu cử tỉnh kiểm tra cơ sở vật chất tại thôn Phấn Vũ Nam, xã Thụy Xuân, huyện Thái Thụy. Kiểm tra việc niêm yết danh sách và tiểu sử người ứng cử tại trụ sở UBND xã Thụy Trường, huyện Thái Thụy.
Sau khi kiểm tra thực tế tại hai xã: Thụy Xuân, Thụy Trường và nghe lãnh đạo huyện báo cáo, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Phó Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh đề nghị huyện Thái Thụy tiếp tục rà soát tất cả công việc từ nay đến ngày bầu cử để tập trung triển khai thực hiện cho tốt. Tiếp tục rà soát, nắm chắc danh sách cử tri đi làm ăn xa, cử tri là ngư dân đánh bắt xa bờ, cử tri đang cách ly để chốt chính xác danh sách cử tri đi bầu. Đối với cử tri là ngư dân cần tập trung tuyên truyền, vận động bà con tham gia bỏ phiếu sớm trước khi đi biển. Đối với khu vực bỏ phiếu ở những không gian nhỏ, hẹp, nghiên cứu bố trí bắc thêm rạp ở ngoài để người dân có chỗ ngồi chờ bỏ phiếu, đồng thời bảo đảm giãn cách an toàn trong điều kiện phòng, chống dịch Covid-19 hiện nay. Tập trung hoàn thiện công tác trang trí khánh tiết tại các khu vực bầu cử, đặc biệt là các điểm đình, chùa hay nhờ nhà dân. Tăng cường tuyên truyền qua hệ thống truyền thanh, băng rôn khẩu hiệu, tuyên truyền lưu động để cử tri nắm được thời gian, địa điểm để đi bầu cử, đồng thời tạo không khí phấn khởi trong toàn dân hướng về ngày bầu cử. Thường xuyên rà soát, kiểm tra cơ sở vật chất phục vụ bầu cử, quản lý chặt chẽ phiếu bầu, con dấu. Thực hiện tốt công tác phòng, chống dịch Covid-19 trong ngày diễn ra bầu cử, lưu ý những vấn đề như giãn cách, đeo khẩu trang, sát khuẩn tay, đo thân nhiệt; sẵn sàng phương án nếu có tình huống liên quan đến dịch Covid-19 xảy ra. Giữ vững tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, nắm chắc mọi diễn biến tình hình không để bị động, bất ngờ, bảo đảm mọi điều kiện tốt nhất để cuộc bầu cử diễn ra thành công.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!