Kỳ họp thứ sáu, Ủy ban bầu cử tỉnh
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh phát biểu tại kỳ họp. Ảnh: Thành Tâm
Video: UBBC_TINH_CONG_BO_KET_QUA_BAU_CU.mp4
Audio: 31052021_Ky_hop_thu_6_UBBCT_mixdown.mp3
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh chủ trì kỳ họp. Dự họp có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND tỉnh, lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, các thành viên Ủy ban bầu cử tỉnh, chủ tịch ủy ban bầu cử các huyện, thành phố.
Các đại biểu dự kỳ họp. Ảnh: Thành Tâm
Theo đánh giá của Ủy ban bầu cử tỉnh, cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 được chuẩn bị chu đáo về mọi mặt với quyết tâm chính trị rất cao của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thái Bình, do đó đã thành công rất tốt đẹp với tỷ lệ cử tri đi bầu cử đạt 99,5%, cao hơn nhiệm kỳ trước 0,3%, trong đó 541 khu vực bỏ phiếu, 23 xã, phường, thị trấn tỷ lệ cử tri đi bỏ phiếu đạt 100%. Toàn tỉnh đã bầu đủ 9 đại biểu Quốc hội khóa XV, 62 đại biểu HĐND tỉnh, 312 đại biểu HĐND cấp huyện bảo đảm đúng cơ cấu, thành phần. Riêng đại biểu HĐND cấp xã đã bầu được 6.465 đại biểu, số đại biểu bầu thiếu là 115. Toàn tỉnh không có đơn vị bầu cử, khu vực bỏ phiếu phải tiến hành bầu cử lại do có dưới 50% cử tri đi bầu; không có đơn vị bầu cử, khu vực bỏ phiếu bị hủy kết quả bầu cử do vi phạm pháp luật nghiêm trọng. An ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn được bảo đảm. Các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trong bầu cử được thực hiện nghiêm túc. Điều kiện, cơ sở vật chất phục vụ bầu cử được chuẩn bị chu đáo. Cử tri toàn tỉnh vui mừng, phấn khởi, nghiêm túc tham gia bỏ phiếu. Các tổ chức phụ trách bầu cử thực hiện đúng các quy định của pháp luật về bầu cử.
Tại kỳ họp, các thành viên Ủy ban bầu cử tỉnh đã biểu quyết thông qua biên bản xác nhận kết quả bầu cử đại biểu HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh khẳng định: Cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 trên địa bàn tỉnh đã thành công rất tốt đẹp, bảo đảm dân chủ và yêu cầu phòng, chống dịch Covid-19, tuyệt đối an toàn, tiết kiệm, thực sự là ngày hội của toàn dân.
Về nhiệm vụ trong thời gian tới, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh giao Sở Nội vụ - cơ quan Thường trực Ủy ban bầu cử tỉnh tiếp tục kiểm tra, rà soát, đối chiếu số liệu kết quả bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV, hoàn thiện các văn bản liên quan trình Ủy ban bầu cử tỉnh ký, gửi Hội đồng Bầu cử Quốc gia bảo đảm đúng thời gian quy định. Trên cơ sở kết quả bầu cử, biên bản xác nhận kết quả bầu cử, Sở Nội vụ khẩn trương rà soát, đối chiếu, hoàn thiện biên bản chuyển các cơ quan thông tin đại chúng công bố kết quả bầu cử đại biểu HĐND tỉnh đối với 62 đại biểu trúng cử. Đối với kết quả bầu cử đại biểu HĐND cấp huyện, cấp xã, Sở Nội vụ hướng dẫn ủy ban bầu cử cấp huyện thủ tục, trình tự, xác nhận và công bố kết quả bầu cử cấp huyện, cấp xã. Ủy ban bầu cử các huyện có đơn vị bầu cử bầu thiếu phải tổ chức bầu thêm chỉ đạo tổ chức thực hiện bầu cử thêm đúng luật, bầu đúng, bầu đủ số lượng cần bầu. Sở Nội vụ sớm tham mưu kế hoạch tổng kết cuộc bầu cử trên địa bàn tỉnh; Ban Thi đua - Khen thưởng, Sở Nội vụ tổng hợp, đánh giá, lựa chọn những tập thể, cá nhân có thành tích góp phần vào thành công của cuộc bầu cử để biểu dương, khen thưởng kịp thời. Sở Tài chính bố trí kịp thời, hợp lý kinh phí liên quan đến tổ chức bầu cử cho các đơn vị, địa phương.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành 26.07.2024 | 14:58 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình