Kỳ họp thứ nhất HĐND huyện Hưng Hà khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và các đại biểu dự kỳ họp.
Audio: 07072021_HDND_huyen_Hung_hA_mixdown.mp3
Tại kỳ họp, Ủy ban bầu cử huyện Hưng Hà đã báo cáo kết quả bầu cử đại biểu HĐND huyện và kết quả xác nhận tư cách đại biểu HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026. Theo đó, cuộc bầu cử trên địa bàn huyện đã thành công tốt đẹp, bảo đảm công bằng, dân chủ, đúng luật định. Tỷ lệ cử tri đi bầu cử đạt 98,48%; đã bầu ra 40 đại biểu HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026. Tại kỳ họp, HĐND huyện đã tiến hành bầu các chức danh: Chủ tịch, Phó Chủ tịch HĐND huyện; trưởng ban, phó trưởng các ban của HĐND huyện; Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND huyện; ủy viên UBND huyện; hội thẩm Tòa án nhân dân huyện. Kết quả, đồng chí Nguyễn Trọng Lộ, Phó Bí thư thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện khóa XIX được bầu giữ chức vụ Chủ tịch HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026; đồng chí Nguyễn Xuân Dương, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện khóa XIX được bầu giữ chức vụ Chủ tịch UBND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Kỳ họp đã thông qua các tờ trình của Thường trực HĐND huyện về việc ban hành nội quy kỳ họp HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026; kế hoạch tổ chức các kỳ họp thường lệ năm 2021 HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026; số lượng ủy viên các ban HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026; báo cáo tổng hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri trong đợt tiếp xúc với các ứng cử viên đại biểu HĐND huyện khóa XX.
Phát biểu chỉ đạo tại kỳ họp, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận và chúc mừng những kết quả huyện Hưng Hà đã đạt được trong cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026. Đồng chí nhấn mạnh, thành công của cuộc bầu cử là nguồn cổ vũ, động viên tinh thần to lớn tiếp thêm sức mạnh cho Đảng bộ và nhân dân trong huyện. Đồng chí đề nghị HĐND, UBND huyện Hưng Hà ngay sau kỳ họp này khẩn trương ổn định tổ chức, sắp xếp cán bộ, kiện toàn bộ máy của chính quyền; sửa đổi, bổ sung quy chế làm việc; xây dựng chương trình công tác, phân công nhiệm vụ của tập thể, từng thành viên. Xây dựng đội ngũ cán bộ đoàn kết, trách nhiệm, trí tuệ, dân chủ, kỷ cương; đổi mới sự lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành bảo đảm HĐND, UBND huyện, các cơ quan thuộc chính quyền các cấp trong huyện hoạt động hiệu lực, hiệu quả. Nắm vững 5 nhiệm vụ trọng tâm và 3 đột phá phát triển của huyện để bàn, quyết định các chương trình công tác. Tập trung thực hiện các giải pháp nâng cao chất lượng các kỳ họp, quyết định các vấn đề quan trọng của địa phương; nâng cao hiệu lực, hiệu quả hoạt động giám sát, khảo sát, tiếp xúc cử tri, tiếp công dân, giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị theo thẩm quyền. Xây dựng mối quan hệ chặt chẽ giữa Thường trực HĐND huyện với UBND huyện, Ủy ban MTTQ huyện và các cơ quan có liên quan, nhất là việc thống nhất chương trình kỳ họp, hoạt động tiếp xúc cử tri, chất vấn, giám sát, trả lời kiến nghị của cử tri, giải quyết kiến nghị sau giám sát, sau chất vấn của HĐND. Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh yêu cầu mỗi đại biểu HĐND huyện cần xác định đúng vị trí, vai trò, nhiệm vụ là người đại diện cho ý chí, nguyện vọng và quyền làm chủ của nhân dân địa phương, tích cực tham gia các hoạt động, thể hiện đầy đủ trách nhiệm, quyền hạn của mình trong mọi hoạt động. Thường xuyên liên hệ, gắn bó mật thiết với nhân dân, nắm bắt, phản ánh kịp thời, chính xác, trung thực nguyện vọng, ý kiến của nhân dân, tham gia đóng góp ý kiến có chất lượng để HĐND huyện quyết định đúng đắn các vấn đề quan trọng, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Các đại biểu bỏ phiếu bầu các chức danh HĐND, UBND huyện.
Mai Thư
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia
- Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)