Đổi mới, linh hoạt nâng cao chất lượng tiếp xúc cử tri
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh cùng các đại biểu HĐND tỉnh, HĐND huyện Vũ Thư tiếp xúc trực tuyến với cử tri huyện Vũ Thư.
Xã Minh Quang, huyện Vũ Thư là 1 trong 28 điểm cầu được kết nối trực tuyến hội nghị TXCT trước kỳ họp thứ ba, HĐND tỉnh, HĐND huyện với điểm cầu chính tại huyện. Qua hội nghị, cử tri theo dõi được nội dung, chương trình của hội nghị, đồng thời phát biểu bày tỏ tâm tư, nguyện vọng, kiến nghị với đại biểu, với kỳ họp. Ông Nguyễn Hữu Mạnh, xã Minh Quang cho biết: Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, việc tổ chức TXCT trực tuyến giúp cử tri yên tâm khi không phải gặp trực tiếp nhiều người mà vẫn nắm bắt được nội dung, chương trình kỳ họp, tình hình kinh tế - xã hội năm 2021, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp năm 2022 cũng như báo cáo trả lời ý kiến, kiến nghị của cử tri sau kỳ họp thứ hai. Cử tri chúng tôi vẫn trao đổi, bày tỏ được ý kiến của mình như TXCT theo hình thức trực tiếp. Nếu trước đây, tổ chức TXCT trực tiếp theo cụm xã, chúng tôi phải đi xa; song khi TXCT trực tuyến chúng tôi dự ở ngay địa phương và thực hiện nghiêm khuyến cáo “5K”.
Một ngày trước khi diễn ra hội nghị TXCT trước kỳ họp thứ ba, HĐND tỉnh, HĐND huyện, huyện Đông Hưng có chùm ca F0 tại một doanh nghiệp, Thường trực HĐND huyện đã chuyển TXCT từ trực tiếp sang trực tuyến. Đồng chí Vũ Viết Mạnh, Trưởng ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện cho biết: Đây là lần đầu tiên Ủy ban MTTQ huyện phối hợp với Thường trực HĐND huyện tổ chức hội nghị TXCT trực tuyến để thích ứng với tình hình dịch Covid-19. Thay vì tổ chức TXCT trực tiếp tại 2 điểm như trước đây thì nay chuyển thành TXCT trực tuyến điểm cầu tại huyện với 7 điểm cầu ở 7 xã. Chất lượng đường truyền, âm thanh, hình ảnh bảo đảm rõ nét, tạo thuận lợi cho việc trao đổi giữa đại biểu HĐND với cử tri, được cử tri ủng hộ, đánh giá cao.
Cử tri xã Đông Sơn (Đông Hưng) phát biểu tại hội nghị tiếp xúc trực tuyến với đại biểu HĐND tỉnh.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh cho biết: Do ảnh hưởng của dịch Covid-19 phải hạn chế tập trung đông người, Thường trực HĐND tỉnh đã linh hoạt đổi mới hình thức tổ chức TXCT trước và sau các kỳ họp. Trước kỳ họp thứ ba, cả 2 hình thức TXCT trực tuyến và trực tiếp đều được lựa chọn. Các huyện Vũ Thư, Hưng Hà, Đông Hưng, Thái Thụy dịch diễn biến phức tạp đã tổ chức hội nghị TXCT trực tuyến; thành phố Thái Bình và các huyện dịch được kiểm soát tổ chức TXCT trực tiếp. Trước đây, khi tổ chức TXCT để người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 vận động tranh cử, một số địa phương đã tổ chức theo hình thức trực tuyến hoặc qua hệ thống phát thanh..., vì vậy lần này đã có kinh nghiệm trong tổ chức. Dù bằng hình thức nào, các hội nghị TXCT vẫn bảo đảm công tác phòng, chống dịch, bảo đảm an toàn cho đại biểu và cử tri, bảo đảm chất lượng, tiến độ theo quy định. Tại các hội nghị TXCT, 60 - 70% ý kiến cử tri đã được các đại biểu nghiên cứu trả lời trực tiếp; 100% kiến nghị của cử tri được tổng hợp đầy đủ, chính xác chuyển đến cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết.
Để nâng cao chất lượng TXCT, thời gian tới, HĐND tỉnh sẽ đa dạng hóa các hình thức TXCT, dành nhiều thời gian để cử tri bày tỏ tâm tư, nguyện vọng, đề xuất ý kiến, kiến nghị; thay đổi địa điểm TXCT để cử tri tham dự đầy đủ hơn, đa dạng thành phần hơn. Cùng với đó, báo cáo tổng hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri sẽ quan tâm đến những vấn đề bức xúc, kiến nghị nhiều lần nhưng chưa được giải quyết, bảo đảm khách quan, đầy đủ, chính xác; thường xuyên đôn đốc, giám sát các cơ quan chức năng trong việc giải quyết kịp thời, thỏa đáng các ý kiến, kiến nghị của cử tri, góp phần tạo niềm tin của cử tri đối với cơ quan dân cử.
Đồng chí Đỗ Mạnh Viết, Phó Chủ tịch HĐND huyện Vũ Thư Trước đây, hội nghị TXCT được tổ chức trực tiếp tại 2 điểm, mỗi điểm cũng không có nhiều cử tri tham dự. Để bảo đảm công tác phòng, chống dịch Covid-19, vừa qua, Thường trực HĐND huyện đã tổ chức TXCT trực tuyến từ điểm cầu chính của huyện tới 28 điểm cầu tại các xã, thị trấn. Các đại biểu tham dự hội nghị tiếp xúc được test nhanh Covid-19. Riêng hai xã Nguyên Xá, Tự Tân dịch đang diễn biến phức tạp áp dụng hình thức phát phiếu lấy ý kiến. Với hình thức này, các đại biểu HĐND tỉnh, HĐND huyện đã nắm bắt được ý kiến, kiến nghị của cử tri toàn huyện. Số lượng cử tri tăng gấp 1,5 lần so với hình thức tiếp xúc trực tiếp. Đây là tiền đề để Thường trực HĐND huyện nghiên cứu đổi mới phương thức tổ chức TXCT theo hướng tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, tổ chức tiếp xúc trực tuyến nhằm thích ứng linh hoạt với tình hình thực tế, nâng cao chất lượng TXCT.![]() Đồng chí Phan Văn Dương, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Kiến Xương Do ảnh hưởng của dịch Covid-19, Ủy ban MTTQ huyện phải cân nhắc lựa chọn hình thức TXCT phù hợp, công tác chuẩn bị cũng đòi hỏi cao hơn trước. Từ đầu nhiệm kỳ đến nay, trên địa bàn huyện dịch được kiểm soát tốt, do vậy Ủy ban MTTQ huyện đã lựa chọn hình thức TXCT trực tiếp trước và sau các kỳ họp. Tuy nhiên, để bảo đảm an toàn phòng, chống dịch, các điểm tiếp xúc đều được phun khử khuẩn, đại biểu tham dự được kiểm tra thân nhiệt, đeo khẩu trang, sát khuẩn tay, ngồi giãn cách. |
Hiếu Nghĩa
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình