Giám sát triển khai thực hiện công tác thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư tại thành phố Thái Bình
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát.
Video: 041022-GIAM_SAT_THUC_HIEN_TRIEN_KHAI_THU_HOI_DAT_TAI_TP_THAI_BINH.mp4?_t=1664886293
Giai đoạn 2018 - 2022, trên địa bàn thành phố có 15 công trình, dự án đã được HĐND tỉnh phê duyệt chủ trương, điều chỉnh chủ trương đầu tư. Trong đó có 4 công trình đã giải phóng mặt bằng trước năm 2018, 6 công trình, dự án chưa thực hiện giải phóng mặt bằng do chưa đủ thủ tục, 4 dự án đã thực hiện xong, 1 dự án đang thực hiện công tác giải phóng mặt bằng. Trong số đó có 5 dự án phải giải phóng mặt bằng liên quan đến thu hồi trên 134.000m2 đất của 561 đơn vị, hộ gia đình, cá nhân. UBND thành phố đã phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ đối với 546 hộ, kinh phí gần 169 tỷ đồng. Đến nay, thành phố đã tổ chức chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ cho 511/546 đơn vị, hộ gia đình, cá nhân chấp thuận nhận tiền, bàn giao mặt bằng bảo đảm đúng quy trình, quy định. UBND thành phố cũng đã bố trí đất tái định cư cho các hộ đủ điều kiện.
Tại buổi giám sát, các đại biểu trao đổi về kết quả, khó khăn trong thực hiện công tác thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư, nhất là về chất lượng của đội ngũ cán bộ, chuyên viên, quy trình, thủ tục, công tác tuyên truyền, vận động với các hộ chưa chấp thuận phương án bồi thường.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát.
Lãnh đạo thành phố giải trình, làm rõ các vấn đề thành viên đoàn giám sát nêu.
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao thành phố Thái Bình đã làm tốt công tác thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư, bảo đảm giải phóng mặt bằng đúng tiến độ, tạo điều kiện cho đơn vị thi công triển khai các dự án. Thời gian tới, thành phố Thái Bình sẽ triển khai nhiều dự án cần giải phóng mặt bằng, vì vậy đồng chí đề nghị thành phố tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để người dân đồng thuận cao; tăng cường đối thoại, giải thích, trả lời kiến nghị của nhân dân theo quy định; công khai, minh bạch chính sách bồi thường, hỗ trợ và triển khai thực hiện đúng quy định của pháp luật.
Đồng chí cũng đề nghị thành phố chủ động làm tốt công tác tái định cư, bảo đảm an sinh xã hội cho các hộ có đất thu hồi; các cơ quan chức năng phải phối hợp chặt chẽ, đặt trách nhiệm chung lên hàng đầu; rà soát lại các thủ tục hành chính liên quan để bảo đảm sự thống nhất, thông suốt trong thực hiện; thường xuyên tổ chức thanh tra, kiểm tra, phát hiện, xử lý kịp thời các sai sót (nếu có).
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ