Tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động giám sát của HĐND các cấp
Các đồng chí lãnh đạo và đại biểu dự hội nghị.
Video: 1411-TIEP_TUC_NANG_CAO_CHAT_LUONG_GIAM_SAT_HDND_CAC_CAP.mp4?_t=1668419216
Các đồng chí: Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các đồng chí: Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; Hoàng Văn Thành, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố; lãnh đạo một số sở, ngành của tỉnh, thường trực HĐND các huyện, thành phố.
Từ đầu năm đến nay, Thường trực HĐND tỉnh, thường trực HĐND cấp huyện đã tổ chức triển khai thực hiện đúng chức năng nhiệm vụ và hoàn thành các kế hoạch công tác đề ra, góp phần quan trọng vào thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương. Số lượng các kỳ họp chuyên đề tăng, kịp thời quyết định nhiều nội dung quan trọng của địa phương. Hoạt động giám sát được tăng cường, nhất là giám sát chuyên đề, chất lượng ngày càng nâng cao, nội dung bám sát tình hình thực tế, được nhiều cử tri, dự luận quan tâm, góp phần tháo gỡ khó khăn trong công tác chỉ đạo, điều hành phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương. Việc tổ chức tiếp xúc cử tri, đôn đốc giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri được đổi mới, bảo đảm chất lượng, hiệu quả, đúng quy định… Các ban HĐND tỉnh tăng cường hoạt động khảo sát thực hiện giám sát theo chương trình, kế hoạch đề ra, chú trọng tăng cường khảo sát, thu thập thông tin, nắm tình hình thực tế tại cơ sở. Công tác tập huấn kỹ năng hoạt động cho các đại biểu HĐND các cấp được chú trọng thực hiện.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung trao đổi, thảo luận làm rõ kết quả hoạt động từ đầu năm đến nay; đồng thời chia sẻ những cách làm hay, sáng tạo, kinh nghiệm quý trong tổ chức các hoạt động của thường trực HĐND, các ban HĐND. Các đại biểu cũng kiến nghị, đề xuất một số giải pháp lựa chọn nội dung, xây dựng và ban hành nghị quyết chương trình giám sát của HĐND cấp huyện; nâng cao chất lượng hiệu quả, hoạt động giám sát tại kỳ họp HĐND, giám sát chuyên đề, giám sát giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri của HĐND cấp huyện.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao kết quả đạt được, đồng thời chỉ rõ một số hạn chế trong hoạt động của HĐND các cấp thời gian qua.
Về nhiệm vụ thời gian tới, đồng chí đề nghị các cấp ủy tăng cường sự lãnh đạo của Đảng với hoạt động của HĐND; thường trực HĐND phối hợp chặt chẽ hơn nữa với UBND, ủy ban MTTQ và các ban HĐND trong thực hiện nhiệm vụ chung. Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của HĐND các cấp, trong đó chú trọng hoạt động giám sát tiếp xúc cử tri, giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri. Thường xuyên tổ chức tập huấn kỹ năng cho đại biểu HĐND các cấp.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh tặng hoa chúc mừng Thường trực HĐND huyện Thái Thụy.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh trao cờ luân lưu cho HĐND thành phố Thái Bình.
Tại hội nghị, lãnh đạo HĐND tỉnh đã tặng hoa, trao cờ đăng cai tổ chức hội nghị giao ban lần thứ ba cho HĐND thành phố Thái Bình.
Đại biểu dự hội nghị.
Tin: Thu Hiền
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ