Thống nhất nội dung thảo luận tổ, thảo luận và chất vấn tại hội trường
Video: 081222-_th%E1%BB%91ng_nh%E1%BA%A5t_n%E1%BB%99i_dung_th%E1%BA%A3o_lu%E1%BA%ADn_t%E1%BB%95.mp4?_t=1670502413
Trong 2 phiên thảo luận tại tổ chiều ngày 7-8/12, đã có 89 lượt ý kiến của các đại biểu thảo luận, tham gia vào các báo cáo, tờ trình, dự thảo nghị quyết của Thường trực HĐND tỉnh, UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh và các ngành trình kỳ họp. Các đại biểu đánh giá cao vai trò lãnh đạo của cấp ủy đảng, công tác chỉ đạo, điều hành quyết liệt, kịp thời, hiệu quả của chính quyền các cấp; đồng thời đánh giá cao nội dung các báo cáo, tờ trình, dự thảo nghị quyết trình kỳ họp và thống nhất với nhận định, đánh giá của các ban HĐND tỉnh. Đa số các đại biểu đều đồng tình và đánh giá cao kết quả đạt được trong thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2022, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu năm 2023. Một số đại biểu đã chỉ ra một số hạn chế và khó khăn, vướng mắc cần khắc phục trong thời gian tới; đồng thời đề xuất bổ sung một số giải pháp phát triển kinh tế - xã hội năm 2023. Trong đó tập trung vào các lĩnh vực: nông nghiệp, nông thôn; tài nguyên, môi trường; giao thông, xây dựng, đầu tư, công nghiệp, thương mại; văn hóa - xã hội; nội vụ, quốc phòng, an ninh… Các đại biểu cũng đề nghị HĐND tỉnh tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu lực, hiệu quả hoạt động: nâng cao chất lượng các kỳ họp, đổi mới hoạt động giám sát, nhất là giám sát chuyên đề, thực hiện tốt công tác tiếp xúc cử tri.
Đại biểu dự cuộc họp.
Cùng với đó, trong các phiên thảo luận tổ, các đại biểu đã đề xuất, kiến nghị với trung ương một số nội dung: sớm sửa đổi Luật Đất đai và các quy định có liên quan để tạo sự đồng bộ, thống nhất trong thực hiện các chính sách, pháp luật về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất; xem xét sớm ban hành phê duyệt quy hoạch chung của tỉnh làm căn cứ pháp lý triển khai có hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy và đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao tinh thần trách nhiệm của các đại biểu đã tích cực nghiên cứu, đóng góp nhiều ý kiến chất lượng vào nội dung các báo cáo, tờ trình, dự thảo nghị quyết trình kỳ họp làm cơ sở để HĐND tỉnh quyết định các vấn đề, góp phần vào thành công của kỳ họp. Các đồng chí đề nghị Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh tiếp thu, bổ sung, phân loại các ý kiến, kiến nghị của đại biểu đúng cấp có thẩm quyền để báo cáo tại phiên họp ngày 9/12.
Nguyễn Hình – Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ