Kiểm tra thực hiện Pháp lệnh số 16 và Nghị định 36 tại huyện Tiền Hải, Ðông Hưng
Ðoàn kiểm tra làm việc tại huyện Tiền Hải. Ảnh: Đức Anh
* Tại huyện Tiền Hải, sau khi nghe lãnh đạo huyện báo cáo tình hình triển khai thực hiện Kế hoạch số 70/KH-BCÐ, ngày 21/11/2013 của Ban chỉ đạo tỉnh về thực hiện Pháp lệnh 16, Nghị định 36, Ðoàn kiểm tra ghi nhận: Tiền Hải đã triển khai thực hiện kế hoạch kịp thời, nghiêm túc. Ðặc biệt, Huyện ủy Tiền Hải đã kịp thời ban hành các chỉ thị về việc tăng cường công tác đảm bảo trật tự an toàn giao thông những tháng cuối năm 2013; tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác bảo đảm an ninh trật tự bảo vệ Tết Nguyên đán Giáp Ngọ 2014, đồng thời có quyết định thành lập ban chỉ đạo của huyện và tổ giúp việc ban chỉ đạo để lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Ngọ.
Ðoàn kiểm tra đánh giá cao việc UBND huyện Tiền Hải đã kịp thời xây dựng các kế hoạch: mở đợt cao điểm thực hiện; tăng cường các biện pháp đấu tranh ngăn chặn các vi phạm về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công vụ hỗ trợ và pháo; bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn giao thông. Việc huyện Tiền Hải sớm tổ chức ra quân triển khai thực hiện "Tết không có tiếng pháo", kịp thời tổ chức cho các hộ dân ký cam kết thực hiện; chỉ đạo Công an huyện thành lập các "tổ phản ứng nhanh" và phối hợp với các hội đoàn thể thành viên của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc huyện, các trường học thực hiện các chỉ thị, kế hoạch đã đề ra... được đoàn kiểm tra đánh giá thực hiện bài bản, nghiêm túc, bước đầu trấn áp được tội phạm và ngăn chặn các hành vi vi phạm...
Ðồng chí Ðặng Xuân Thiều, Trưởng đoàn kiểm tra đã phân công nhiệm vụ cho các thành viên phụ trách cụ thể từng cụm xã, đồng thời đề nghị các thành viên, Huyện ủy, UBND huyện tiếp tục chỉ đạo sát sao, chủ động, tăng cường kiểm tra việc triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết, kế hoạch đã đề ra.
* Tại huyện Ðông Hưng, Huyện ủy, UBND huyện đã chỉ đạo các ngành, đoàn thể, các cơ quan, doanh nghiệp, UBND các xã, thị trấn triển khai đồng bộ nhiều giải pháp tăng cường bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội. Tình hình an ninh trật tự trên địa bàn huyện tiếp tục được giữ vững, tai nạn giao thông đường bộ giảm, không xảy ra trường hợp vi phạm về pháo, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ. Trong dịp Tết Nguyên đán Giáp Ngọ 2014, huyện tập trung thực hiện nhiều biện pháp nhằm bảo đảm an ninh trật tự, an toàn giao thông phòng chống việc sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo: Thành lập các đoàn giám sát, kiểm tra việc thực hiện Pháp lệnh 16, Nghị định 36 tại các địa phương, đơn vị; đẩy mạnh công tác tuyên truyền sâu rộng đến từng người dân để nâng cao ý thức chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật; mở các đợt cao điểm vận động, thu hồi pháo, xử lý kịp thời các hành vi vi phạm.
Sau khi nghe lãnh đạo huyện báo cáo, đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận những kết quả Huyện ủy, UBND huyện Ðông Hưng đạt được trong thời gian qua. Ðồng chí yêu cầu huyện tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền việc thực hiện Pháp lệnh 16, Nghị định 36 thông qua hệ thống đài truyền thanh các xã, thị trấn; thường xuyên tổ chức các đoàn kiểm tra, giám sát địa bàn tất cả các xã để kịp thời nắm tình hình. Bên cạnh đó, tiếp tục thực hiện đôn đốc chỉ đạo các cơ quan, đơn vị , hộ dân, doanh nghiệp thực hiện ký cam kết chấp hành các quy định của pháp luật.
Hà Dung - Vũ Hường
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng