Hội đồng nhân dân huyện Vũ Thư Làm tốt công tác hậu giám sát
Nhiều vấn đề cử tri bức xúc được đưa ra chất vấn tại Kỳ họp thứ 8 HĐND huyện Vũ Thư (khóa XVIII).
Gần 4 năm qua, Thường trực HĐND và các ban của HĐND huyện đã thực hiện trên 30 cuộc giám sát thường xuyên, chuyên đề; sau giám sát đều ban hành kết luận, kiến nghị yêu cầu cơ quan, đơn vị liên quan thực hiện. Qua kiểm tra, theo dõi, một số cơ quan, đơn vị đã thực hiện nghiêm túc nhưng tình trạng “đánh trống bỏ dùi” vẫn diễn ra, vẫn còn có nơi chậm thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ các kết luận, kiến nghị sau giám sát nên chất lượng các cuộc giám sát không đạt được như mong muốn.
Đồng chí Nguyễn Anh Sơn, Phó Chủ tịch HĐND huyện cho rằng, có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên nhưng nguyên nhân chủ yếu là do chưa có chế tài cụ thể, đủ mạnh để buộc đối tượng chịu sự giám sát thực hiện đầy đủ kết luận sau giám sát; HĐND các cấp chưa quyết đoán, mạnh dạn, chưa đề ra được các giải pháp khả thi. Theo đồng chí, muốn nâng cao chất lượng giám sát thì phải theo đuổi đến cùng các kết luận, kiến nghị sau giám sát, nếu cần thì tổ chức giám sát lại song trước tiên các kiến nghị đó phải cụ thể, đúng pháp luật, đúng địa chỉ, đúng phạm vi, trách nhiệm của đối tượng phải thực hiện, xác định rõ thời gian thực hiện.
Không dừng lại ở lời nói, Phó Chủ tịch HĐND huyện đã chỉ đạo bộ phận văn phòng theo dõi, tổng hợp các nội dung đã kết luận, các kiến nghị sau giám sát; thường xuyên kiểm tra, đôn đốc, tổng hợp kết quả thực hiện của UBND và các cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm thi hành. Những kiến nghị chưa được thực hiện, Thường trực HĐND huyện trao đổi trực tiếp, nếu cần thiết thì ra văn bản nhắc nhở. Quá trình chỉ đạo cũng rất linh hoạt, như đối với những kiến nghị cần khắc phục ngay thì yêu cầu các cơ quan, đơn vị tổ chức thực hiện sớm; những kiến nghị cần nhiều cấp, nhiều ngành phối hợp thực hiện thì ra hạn thời gian 2 - 3 tháng.
Với những trường hợp dù đã tạo điều kiện thuận lợi nhất nhưng vẫn không chịu giải quyết kịp thời hoặc giải quyết chưa thỏa đáng thì 3 tháng sau, Thường trực HĐND và các ban của HĐND huyện tổ chức giám sát lại. Hai năm qua, Thường trực HĐND huyện đã tổ chức 2 cuộc giám sát lại về công tác quản lý, sử dụng đất đai trên địa bàn; chỉ đạo Ban Pháp chế tổ chức giám sát lại việc thực hiện chế độ, chính sách với người có công và bảo trợ xã hội. Theo đồng chí Nguyễn Anh Sơn, cách làm này vừa nhằm nâng cao hiệu quả thực hiện kết luận sau giám sát vừa nâng cao trách nhiệm thực hiện lời hứa trước dân của lãnh đạo các cấp, các ngành, các đơn vị. Để đưa ra được những kết luận xác đáng, đoàn giám sát không dừng lại ở việc nghe báo cáo, trao đổi, thảo luận tại hội nghị mà tổ chức đi khảo sát thực tế hoặc cử cán bộ xuống kiểm tra, nắm bắt trước tình hình; giám sát tháng trước, tháng sau chỉ đạo các ban của HĐND xuống kiểm tra lại, nếu cơ sở vẫn chưa giải quyết thì yêu cầu UBND huyện và các ngành liên quan đôn đốc, xử lý nghiêm những cán bộ vi phạm. Kết quả là 2 vấn đề gây bức xúc trong nhân dân bấy lâu đã được giải quyết dứt điểm, nhân dân phấn khởi, thêm tin tưởng vào những người do mình lựa chọn để bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của mình.
Trước mỗi kỳ họp, HĐND huyện Vũ Thư thường tổ chức tiếp xúc cử tri, lựa chọn từ 5 - 7 vấn đề bức xúc, được nhiều người quan tâm đưa ra chất vấn tại hội trường. Đại biểu trả lời chất vấn không chỉ là thủ trưởng các cơ quan, đơn vị liên quan, HĐND huyện còn mời cả lãnh đạo xã là người có trách nhiệm tham gia giải quyết làm rõ vấn đề, đưa ra giải pháp cụ thể, hứa thực hiện trước toàn thể hội đồng và nhân dân. Toàn bộ nội dung phiên chất vấn được phát trực tiếp trên hệ thống truyền thanh nên việc thực hiện lời hứa không chỉ được giám sát bởi HĐND, đại biểu HĐND mà còn được giám sát bởi toàn thể nhân dân.
Chính sự quyết đoán, mạnh dạn đề ra và thực hiện tốt những giải pháp trên đã giúp HĐND huyện Vũ Thư giải quyết được bài toán khó mà các đơn vị khác vẫn đang loay hoay; nâng cao được ý thức, trách nhiệm của các cơ quan, đơn vị từ việc chủ động chuẩn bị người và tài liệu làm việc với đoàn giám sát đến việc tự giác thực hiện nghiêm các kết luận, kiến nghị sau giám sát, góp phần giữ vững ổn định tình hình, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của địa phương, củng cố niềm tin của nhân dân.
Trung Hiếu
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ