Thường trực HĐND tỉnh Giám sát việc thực hiện Nghị quyết số 15/2013/NQ-HĐND tại một số đơn vị
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu chủ trì hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Năm 2014, kinh tế của tỉnh đã có dấu hiệu phục hồi, tăng trưởng khá, tổng sản phẩm GDP cao hơn năm 2013 là 7,24%, cao hơn trung bình toàn quốc là 5,8%. Sản xuất nông nghiệp đạt kết quả tích cực, nhất là lĩnh vực trồng trọt; sản xuất công nghiệp đã có xu hướng phục hồi; xây dựng nông thôn mới đạt kết quả cao, dự kiến hết năm 2014 có 74 xã hoàn thành xây dựng nông thôn mới, vượt rất xa so với kế hoạch đề ra. Cả 3 ngành đã chủ động tham mưu cho Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh ban hành nhiều cơ chế, chính sách phù hợp thúc đẩy kinh tế - xã hội phát triển; tăng quyền tự chủ về ngân sách cho các cấp, các ngành; tham mưu cho cấp ủy, chính quyền điều hành linh hoạt ngân sách Nhà nước. Kim ngạch xuất khẩu vượt xa so với kế hoạch đề ra. Công tác thu thuế, chống thất thu thuế, ngăn chặn gian lận thương mại đã có hiệu quả; đã hạn chế đến mức thấp nhất những vi phạm về thuế, phí và lệ phí, bảo đảm công bằng và tạo nguồn thu cho ngân sách. Ngành Thuế đã khai thác tốt các nguồn thu mới phát sinh, nguồn thu đột biến; kịp thời phát hiện khó khăn, vướng mắc, đề xuất với cấp ủy, chính quyền địa phương giải quyết; chỉ đạo thực hiện nghiêm chính sách thuế… nên kết quả thu ngân sách vẫn tăng so với dự toán giao và so với năm 2013; thu nợ đọng đạt 610,8 tỷ đồng.
Lãnh đạo các ngành kiến nghị Thường trực HĐND đề xuất với các bộ, ngành tăng nguồn vốn các chương trình, dự án có cùng mục tiêu; cân đối nguồn vốn từ ngân sách tỉnh để thực hiện hỗ trợ theo các cơ chế, chính sách đã ban hành; xem xét, điều chỉnh tỷ lệ phần trăm thu lệ phí trước bạ lần đầu đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi …
Phát biểu kết luận buổi giám sát, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, biểu dương nỗ lực của các ngành trong việc thực hiện Nghị quyết số 15. Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị các ngành tiếp thu ý kiến của các đại biểu hoàn thiện báo cáo sát với thực tế, đưa ra dự báo, dự kiến đúng tình hình làm cơ sở xây dựng kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2015, nền tảng đánh giá kết quả thực hiện kế hoạch 5 năm 2011 - 2015 phục vụ đại hội đảng bộ các cấp; tổng rà soát lại mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp của ngành mình đề ra từ đầu năm và rà soát lại các số liệu để đưa ra đánh giá khách quan, sát tình hình thực tế; nghiêm túc kiểm điểm trách nhiệm tham mưu với cấp ủy, chính quyền và phối hợp với các ngành trong thực hiện nhiệm vụ, từ đó rút ra bài học kinh nghiệm để năm sau thực hiện tốt hơn; tiếp tục làm tốt công tác nắm, dự báo tình hình phát triển kinh tế - xã hội; kiểm tra việc chấp hành pháp luật của các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh nhằm tránh khai man, trốn lậu thuế nhưng không được làm khó cho doanh nghiệp… Đối với nhiệm vụ trước mắt, đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị các ngành tập trung nghiên cứu, tham mưu cho tỉnh khảo sát, đánh giá đúng tình hình nợ công, đề xuất giải pháp tháo gỡ; tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, giải thích chính sách cho nhân dân, đặc biệt là các doanh nghiệp; nâng cao ý thức, trách nhiệm của cán bộ, công chức trong giải quyết công việc; làm tốt công tác cải cách hành chính, nhất là giải quyết thủ tục hành chính cho các tổ chức, cá nhân… Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, tổng hợp, báo cáo Thường trực Tỉnh ủy và trình HĐND tỉnh tại Kỳ họp thứ 9.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ