Ðoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Giám sát việc áp dụng pháp luật về hình sự, tố tụng hình sự và bồi thường oan, sai
3 năm qua, các cơ quan tiến hành tố tụng đã thực hiện bắt, tạm giữ hình sự 2.949 người; khởi tố 4.453 bị can, ra lệnh bắt tạm giam 3.171 bị can... Các cơ quan tiến hành tố tụng luôn tuân thủ nguyên tắc “thượng tôn pháp luật”, trọng chứng cứ, tránh áp đặt chủ quan, không có trường hợp nào vi phạm bức cung, dùng nhục hình trong điều tra, không có trường hợp nào bị chết, bị thương tích hoặc bị khởi tố, kết án oan, sai do bức cung, nhục hình gây ra. Quá trình điều tra, truy tố, xét xử khách quan, bảo đảm đúng người, đúng tội, đúng pháp luật.
Tại buổi giám sát, đại diện lãnh đạo các cơ quan tiến hành tố tụng đã giải trình, làm rõ những vấn đề các đại biểu Quốc hội quan tâm như: Vai trò giám sát, sự phối hợp giữa các cơ quan liên quan trong công tác điều tra, xử lý tội phạm; chất lượng đội ngũ giám định viên, điều tra viên; hoạt động tranh tụng tại phiên tòa; chất lượng luật sư tham gia các vụ án; nguyên nhân gây oan, sai; khó khăn, vướng mắc trong việc giải quyết bồi thường thiệt hại cho người bị oan, sai; kết quả điều tra, xét xử một số vụ án điển hình, kéo dài... Các cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị Quốc hội nghiên cứu, sửa đổi Bộ luật Hình sự, trong đó quy định rõ các tội danh; Bộ luật Tố tụng hình sự phải minh bạch về cơ chế điều tra, truy tố, xét xử, bảo đảm quyền của người bị buộc tội, có chế tài nghiêm khắc đối với những cán bộ để xảy ra oan, sai trong quá trình tiến hành tố tụng...
Phát biểu kết thúc buổi giám sát, đồng chí Phạm Xuân Thường, Trưởng Ðoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đánh giá cao kết quả các cơ quan tiến hành tố tụng đạt được trong thời gian qua, đặc biệt không để xảy ra bức cung, nhục hình, án oan, sai. Ðồng chí đề nghị các cơ quan tăng cường công tác thu thập chứng cứ, nhất là đối với các vụ án nghiêm trọng; đẩy mạnh hoạt động tranh tụng tại phiên tòa; có nhiều giải pháp ngăn ngừa, chống bức cung, nhục hình... Ðồng chí Trưởng Ðoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, tổng hợp trình Quốc hội trong kỳ họp tới.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư