Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lấy ý kiến tham gia về một số dự thảo luật
Đại biểu tham gia ý kiến tại hội thảo.
Phát biểu khai mạc hội thảo, đồng chí Phạm Xuân Thường, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh nhấn mạnh: Đây là các dự thảo luật sẽ được trình Quốc hội xem xét, thông qua trong năm 2015; là những đạo luật cơ bản, liên quan trực tiếp đến hoạt động của các cơ quan tiến hành tố tụng, góp phần bảo vệ trật tự xã hội, bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của công dân. Vì vậy, các đại biểu cần nghiên cứu kỹ nội dung các dự thảo, thảo luận và đóng góp ý kiến xác đáng, nhất là những quy định mới để các bộ luật sau ban hành vừa thể chế hóa được những quan điểm của Đảng về cải cách tư pháp, hoàn thiện nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa, cụ thể hóa được các quy định của Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam vừa có tính khả thi cao.
Đối với dự thảo Bộ luật Tố tụng dân sự (sửa đổi), các đại biểu đã tập trung thảo luận về việc bảo đảm nguyên tắc tranh tụng trong tố tụng dân sự; về sự tham gia của viện kiểm sát nhân dân tại phiên tòa dân sự, phiên họp giải quyết vụ việc dân sự; căn cứ kháng nghị của giám đốc thẩm; thủ tục đặc biệt xem xét lại quyết định của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao và vấn đề thi hành án hành chính; công nhận hòa giải thành công… Hầu hết các đại biểu đồng tình với dự thảo quy định đương sự nộp đơn kháng nghị là phải nộp lệ phí nếu quyết định trước đó của thẩm phán chưa đúng pháp luật; nên rút gọn thời gian, thành phần xét xử nhưng phải bảo đảm quyền con người; giám đốc thẩm có quyền ra quyết định hủy bản án hoặc sửa bản án để tránh tình trạng kéo dài thời gian xử án…
Tham gia về dự thảo Luật Tố tụng hành chính (sửa đổi), các đại biểu cho rằng nên giữ nguyên quy định tòa án nhân dân không có quyền can thiệp giải quyết tranh chấp hành chính nội bộ; tòa án nhân dân cấp huyện không có quyền xem xét, giải quyết những vụ án hành chính…
Kết thúc hội thảo, đồng chí Phạm Xuân Thường, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp thu ý kiến tham gia của các đại biểu, tổng hợp trình Quốc hội tại kỳ họp tới.
Đỗ Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh