Ban Văn hóa - Xã hội HÐND tỉnh giám sát tại Sở Giáo dục và Ðào tạo
Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh giám sát tại Sở Giáo dục và Đào tạo.
6 tháng đầu năm, Sở Giáo dục và Ðào tạo đã tổ chức tốt việc chỉ đạo dạy và học, hướng dẫn ôn thi THPT quốc gia, tuyển sinh vào lớp 10. Ðồng thời, chuẩn bị tốt các điều kiện phục vụ kỳ thi THPT quốc gia năm 2015, trong đó có việc tổ chức quán triệt cho cán bộ quản lý, giáo viên và học sinh học tập quy chế thi, các văn bản hướng dẫn thi của Bộ Giáo dục và Ðào tạo; chỉ đạo các trường trên địa bàn thành phố Thái Bình, hai huyện Vũ Thư và Kiến Xương chuẩn bị cơ sở vật chất phục vụ kỳ thi, thành lập lực lượng tình nguyện viên, làm tốt công tác tuyên truyền, hướng dẫn thí sinh và người nhà thí sinh về địa điểm thi, nơi ăn, nghỉ; tổ chức 4 đoàn thanh tra công tác chuẩn bị cho kỳ thi… Cũng trong 6 tháng đầu năm, tình hình dạy thêm, học thêm cơ bản được chấn chỉnh, việc lạm thu trong các cơ sở giáo dục công lập đã cơ bản được khắc phục, nguồn huy động từ sự đóng góp của phụ huynh học sinh được sử dụng đúng mục đích, có hiệu quả.
Tại buổi giám sát, lãnh đạo Sở Giáo dục và Ðào tạo đã giải trình, làm rõ một số vấn đề các thành viên đoàn giám sát băn khoăn như phương án xét tuyển vào lớp 6, nhất là trường chất lượng cao; đánh giá, xếp loại học sinh tiểu học; tình trạng xuống cấp về cơ sở vật chất trường học; giải quyết khó khăn về bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm, nơi ăn, nghỉ cho thí sinh và người nhà thí sinh tham dự kỳ thi THPT quốc gia năm 2015… Lãnh đạo Sở Giáo dục và Ðào tạo đề nghị Tỉnh ủy, HÐND, UBND tỉnh có cơ chế, chính sách đầu tư xây dựng cơ sở vật chất cho các trường học đã xuống cấp; chỉ đạo thành phố Thái Bình xây dựng thêm các trường học, đặc biệt là trường tiểu học để giảm bình quân sĩ số/lớp sát với điều lệ trường học.
Kết thúc buổi giám sát, đồng chí Trần Thị Ngọc Lan, Phó Trưởng ban Văn hóa - Xã hội HÐND tỉnh tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, tổng hợp và trình Kỳ họp thứ 10, HÐND tỉnh khóa XV.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ