Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thứ 10
Cử tri tại điểm tiếp xúc xã Quang Lịch (Kiến Xương). Ảnh: Đào Quyên.
Dự buổi tiếp xúc có các đại biểu: Cao Sỹ Kiêm, Chủ tịch Hiệp hội Doanh nghiệp nhỏ và vừa Việt Nam; Bùi Văn Xuyền, Ủy viên thường trực Ủy ban Pháp luật của Quốc hội; Phạm Xuân Thường, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Khúc Thị Duyền, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh; Đỗ Văn Vẻ, Phó Tổng giám đốc Công ty Cổ phần Tập đoàn Hương Sen.
Đồng chí Bùi Văn Xuyền, Ủy viên thường trực Ủy ban Pháp luật của Quốc hội báo cáo kết quả Kỳ họp thứ 10, Quốc hội khóa XIII. Ảnh: Đào Quyên.
Tại các điểm tiếp xúc, đại diện Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã báo cáo với đại biểu cử tri kết quả Kỳ họp thứ 10, Quốc hội khóa XIII. Sau hơn 1 tháng làm việc khẩn trương, nghiêm túc, đoàn kết, dân chủ, trí tuệ và trách nhiệm cao, Kỳ họp đã thành công tốt đẹp. Quốc hội đã dành phần lớn thời gian để xem xét, thảo luận, thông qua 16 luật, 15 nghị quyết, cho ý kiến về 10 dự án luật; quyết định kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2016 và giai đoạn 2016 - 2020, kế hoạch đầu tư công trung hạn giai đoạn 2016 - 2020, kế hoạch tài chính 5 năm 2016 - 2020. Ngoài ra, Quốc hội quyết định, từ ngày 1/1/2016 thực hiện điều chỉnh lương hưu đối với người có mức lương hưu, trợ cấp mất sức lao động dưới 2 triệu đồng/tháng và trợ cấp đối với giáo viên mầm non có thời gian công tác trước năm 1995 để hưởng lương hưu của các đối tượng này đạt mức lương cơ sở… Chuẩn bị cho bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV, Quốc hội đã thông qua nghị quyết thành lập Hội đồng Bầu cử quốc gia, phê duyệt danh sách các phó chủ tịch, ủy viên Hội đồng, quyết định ngày bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 vào chủ nhật, ngày 22/5/2016. Về nội dung và cách thức tiến hành chất vấn và trả lời chất vấn, tại Kỳ họp này đã có sự đổi mới, được đông đảo cử tri đánh giá cao, thu hút được sự quan tâm của nhân dân cả nước.
Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh trao đổi với các đại biểu cử tri của huyện Thái Thụy. Ảnh: Nguyễn Hậu.
Cử tri tại điểm tiếp xúc xã Minh Tân (Đông Hưng). Ảnh: Nguyễn Hậu.
Đa số đại biểu cử tri tại các điểm tiếp xúc đều bày tỏ sự vui mừng, phấn khởi trước thành công của Kỳ họp thứ 10, Quốc hội khóa XIII, đồng thời bày tỏ tâm tư, nguyện vọng, đề xuất nhiều ý kiến, tập trung chủ yếu vào các lĩnh vực: về xây dựng nông thôn mới, hầu hết đại biểu cử tri đều đồng tình với chủ trương của Đảng, Nhà nước, các cơ chế, chính sách hỗ trợ của tỉnh, tuy nhiên đại biểu cử tri đề nghị trung ương, tỉnh nên có cơ chế hỗ trợ đối với những xã đặc biệt khó khăn; cùng với việc xây dựng đường giao thông thôn, xóm cần phải quan tâm nâng cấp đường giao thông do tỉnh, huyện quản lý để tạo sự đồng bộ; quan tâm đầu tư xây dựng kênh mương thủy lợi nội đồng để bảo đảm sản xuất; có cơ chế hỗ trợ vay vốn làm các công trình nước sạch phục vụ nhân dân. Trong sản xuất nông nghiệp, đại biểu cử tri phản ánh tình trạng một số nông dân bỏ ruộng do hiệu quả sản xuất nông nghiệp thấp, kiến nghị trung ương có cơ chế, chính sách khắc phục tình trạng trên; tạo điều kiện để nông dân được vay vốn mở rộng sản xuất; quan tâm hỗ trợ nông dân về vật tư nông nghiệp, con giống, mức hỗ trợ 18.000 đồng/sào/năm đối với người trồng lúa hiện nay không hiệu quả; có cơ chế, chính sách hỗ trợ tiêu thụ nông sản cho nông dân; quản lý chặt chẽ giá thành và chất lượng vật tư phục vụ sản xuất nông nghiệp; xử lý nghiêm các trường hợp sử dụng chất cấm trong chăn nuôi, bảo quản nông sản; có kế hoạch đưa khoa học kỹ thuật vào sản xuất. Trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, đại biểu cử tri phản ánh việc học tập của học sinh hiện nay tốn kém song hiệu quả chưa cao; đào tạo đại học, cao đẳng tràn lan, cung vượt cầu, vì vậy cần có biện pháp điều chỉnh, thắt chặt công tác đào tạo ở bậc học này; các bộ, ngành cần nghiên cứu chủ trương, biện pháp sử dụng nguồn nhân lực đã qua đào tạo, tránh lãng phí. Về y tế, đa số đại biểu cử tri đề nghị trung ương cần chỉ đạo các đơn vị y tế nâng cao chất lượng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế. Về chế độ, chính sách, đại biểu cử tri kiến nghị trung ương cần xem xét, rà soát, điều chỉnh lại chế độ tiền lương để thực sự bảo đảm công bằng xã hội; đẩy nhanh tiến độ giải quyết chế độ, chính sách đối với người có công; có chế độ phụ cấp cho phó chủ tịch hội người cao tuổi xã; những người cao tuổi đã hưởng lương hưu thì nên thôi lĩnh tiền trợ cấp hàng tháng. Lĩnh vực văn hóa, đại biểu cử tri đề nghị cần quản lý chặt chẽ các vấn đề đăng tải trên các trang mạng xã hội. Về công tác phòng, chống tham nhũng, nhiều cử tri đề nghị Đảng, Nhà nước cần quyết liệt hơn nữa. Trên lĩnh vực an ninh trật tự, cử tri đề nghị cần có biện pháp quản lý chặt chẽ các đối tượng nghiện ma túy; xử lý nghiêm những đối tượng buôn bán ma túy. Ngoài ra, đại biểu cử tri còn kiến nghị giải quyết triệt để vấn đề ô nhiễm môi trường ở các khu công nghiệp; quan tâm hỗ trợ nâng cao đời sống cho ngư dân và cán bộ, chiến sĩ làm nhiệm vụ tuần tra trên biển; quản lý chặt chẽ hoạt động vận chuyển, kinh doanh đồ chơi trẻ em do Trung Quốc sản xuất; đề nghị đẩy nhanh tiến độ thi công, nâng cấp quốc lộ 39A đoạn qua huyện Hưng Hà…
Đồng chí Khúc Thị Duyền, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh phát biểu tại buổi tiếp xúc với cử tri xã An Đồng (Quỳnh Phụ). Ảnh: Tất Đạt.
Đại biểu cử tri huyện Hưng Hà dự buổi tiếp xúc. Ảnh: Tất Đạt.
Tại các điểm tiếp xúc, đại diện Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã giải trình một số vấn đề, nội dung thuộc thẩm quyền; tiếp thu các kiến nghị, đề xuất của đại biểu cử tri để gửi tới các cơ quan, ban, ngành liên quan xem xét, giải quyết và trình Quốc hội trong kỳ họp tới.
Nhóm phóng viên
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư