HĐND huyện Kiến Xương khóa XVIII tổ chức kỳ họp thứ 12
Ba tháng đầu năm 2016, tình hình an ninh chính trị, quốc phòng, an ninh, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện Kiến Xương ổn định, góp phần giúp địa phương đẩy mạnh phát triển kinh tế. Tổng giá trị sản xuất ước đạt 1.836,6 tỷ đồng, tăng 6,4% so với cùng kỳ năm 2015. Toàn huyện đã gieo trồng 11.266ha lúa và 1.376ha cây màu vụ xuân, trong đó có 27 mô hình tích tụ ruộng đất với tổng diện tích 168,49ha. Các doanh nghiệp tại 3 cụm công nghiệp, 31 làng nghề hoạt động có hiệu quả, giá trị ước đạt 551,6 tỷ đồng, tăng 10,8% so với cùng kỳ. Các công trình xây dựng cơ bản được triển khai đúng tiến độ và Luật Đầu tư công. Công tác quản lý thị trường, đấu tranh chống buôn lậu và gian lận thương mại được triển khai thường xuyên, đồng bộ giúp cho hoạt động dịch vụ, thương mại phát triển khá. Tổng thu ngân sách Nhà nước quý I, Kiến Xương đã thực hiện ước đạt 276,1 tỷ đồng, đạt 44% so với dự toán năm. Lĩnh vực văn hóa – xã hội; công tác an ninh, quốc phòng và xây dựng củng cố chính quyền được quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo và đạt kết quả tích cực. Công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV, đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 – 2021 được triển khai bảo đảm đúng quy trình, quy định của pháp luật và đúng tiến độ. Đến nay, Kiến Xương đã giới thiệu và lập danh sách sơ bộ 78 người ứng cử đại biểu HĐND huyện; các xã giới thiệu được 1.810 người ứng cử đại biểu HĐND cấp xã bảo đảm đủ số lượng, đúng cơ cấu, thành phần và chất lượng tốt. Công tác tuyên truyền, giải quyết đơn thư khiếu nại tố cáo, bảo vệ cuộc bầu cử được tăng cường giữ ổn định và tạo sự tin tưởng, phấn khởi của các tầng lớp nhân dân vào cuộc bầu cử.
Trên cơ sở đánh giá, rút kinh nghiệm từ những kết quả đạt được và tồn tại, hạn chế, các đại biểu đã tập trung thảo luận, đề xuất giải pháp, thống nhất triển khai một số nhiệm vụ trọng tâm thực hiện phát triển kinh tế - xã hội và công tác bầu cử trong quý II năm 2016. Cũng tại kỳ họp, HĐND huyện Kiến Xương đã đánh giá tình hình tổ chức và hoạt động của HĐND huyện nhiệm kỳ 2011 – 2016; triển khai kế hoạch giám sát của HĐND huyện khóa XVIII, nhiệm kỳ 2011 – 2016 đối với cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 – 2021.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải