Ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh giám sát tại Trường Trung cấp Nghề cho người khuyết tật Thái Bình
Giờ thực hành của lớp điện, điện tử tại Trường Trung cấp Nghề cho người khuyết tật Thái Bình
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Trưởng ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh làm Trưởng đoàn giám sát.
Thực hiện Đề án đào tạo nghề cho lao động nông thôn, từ năm 2010 – 2015, Trường Trung cấp Nghề cho người khuyết tật Thái Bình đã đào tạo 935 học viên với 7 nghề như: điện công nghiệp, điện tử công nghiệp, may thời trang, kế toán doanh nghiệp… ; trong đó, có 193 học viên khuyết tật, 39 học viên thuộc diện chính sách xã hội và 703 lao động nông thôn khác. Sau đào tạo, hầu hết học viên lao động nông thôn được doanh nghiệp địa phương tuyển dụng, 60% học viên người khuyết tật có việc làm. Năm 2016, nhà trường tổ chức mở một lớp dạy nghề mộc tại trường cho 17 học viên là người khuyết tật. Tuy nhiên, hoạt động đào tạo nghề của nhà trường thời gian qua gặp khó khăn do cơ sở vật chất, đội ngũ giáo viên dạy nghề, chăm sóc, quản lý học sinh khuyết tật thiếu so với nhu cầu; chưa có chương trình đạo tạo chuẩn về dạy nghề nông thôn cho người khuyết tật; kinh phí được giao để đào tạo nghề thấp… Do vậy, chất lượng giảng dạy và quản lý học sinh của nhà trường chưa cao.
Tại buổi giám sát, đại diện Ban Giám hiệu nhà trường đã giải trình, làm rõ một số vấn đề Đoàn giám sát còn băn khoăn về: phương pháp khảo sát, tuyển dụng đối tượng học nghề; hiệu quả đào tạo nghề; khó khăn trong việc thuê giáo viên; phương thức kiểm tra, đánh giá tay nghề để cấp chứng chỉ cho các học viên của các lớp dạy nghề tại địa phương; các nguồn kinh phí đào tạo nghề; khó khăn trong phối hợp với doanh nghiệp và địa phương trong tuyển dụng học viên học nghề… Đồng thời, Ban Giám hiệu nhà trường kiến nghị tăng kinh phí hỗ trợ cho người học nghề, đặc biệt là cho người khuyết tật; linh hoạt hơn trong việc khảo sát nhu cầu học nghề cho lao động nông thôn; có nhiều hơn nữa cơ chế, chính sách khuyến khích các doanh nghiệp giải quyết việc làm cho lao động nông thôn đã qua đào tạo.
Kết thúc buổi giám sát, đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Trưởng ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh, Trưởng đoàn giám sát đã phát biểu tiếp thu, giải trình một số vấn đề Trường Trung cấp Nghề cho người khuyết tật Thái Bình kiến nghị, hứa tổng hợp trình HĐND tỉnh và các ban, ngành liên quan xem xét, giải quyết.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư