Quốc hội thảo luận tại tổ về tình hình phát triển kinh tế - xã hội
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chủ trì buổi thảo luận tại tổ đại biểu số 9.
Tại tổ đại biểu số 9, cùng với các vị đại biểu Quốc hội Đoàn đại biểu Quốc hội Cần Thơ, Bình Định, có 7 lượt ý kiến phát biểu của các vị đại biểu Quốc hội Đoàn Thái Bình tham gia đánh giá vào một số nội dung: những khó khăn, thách thức đặt ra cho tình hình phát triển kinh tế - xã hội năm 2016 và khả năng thực hiện các chỉ tiêu ước tính của Chính phủ năm 2016; về khả năng thực hiện những mục tiêu cụ thể như xóa đói giảm nghèo, chỉ số giá tiêu dùng,… và đưa ra những đề xuất, kiến nghị để thực hiện nhiệm vụ năm 2017. Tham gia về kế hoạch tái cơ cấu nền kinh tế, các ý kiến phát biểu tập trung làm rõ những hạn chế trong triển khai thực hiện tái cơ cấu và đưa ra một số nguyên nhân; đồng thời tham gia thêm vào một số nội dung về các nhiệm vụ và lộ trình thực hiện, chính sách huy động các nguồn lực để thực hiện kế hoạch tái cơ cấu nền kinh tế.
Buổi chiều, các đoàn đại biểu Quốc hội tiếp tục thảo luận tại tổ về kế hoạch tài chính 5 năm; mục tiêu, định hướng huy động, sử dụng vốn vay và quản lý nợ công giai đoạn 2016 - 2020 (trong đó có đánh giá toàn diện các mặt công tác huy động, sử dụng vốn vay và quản lý nợ công giai đoạn 2011 - 2015); kế hoạch đầu tư công trung hạn giai đoạn 2016 - 2020; kết quả thực hiện ngân sách nhà nước năm 2016; dự toán ngân sách nhà nước và phương án phân bổ ngân sách trung ương năm 2017. Các vị đại biểu Quốc hội đã tập trung thảo luận đánh giá về chính sách thu, chi ngân sách nhà nước và những định hướng, giải pháp cơ bản thực hiện kế hoạch tài chính 5 năm (2016 – 2020); đề xuất thêm vào các nguyên tắc, tiêu chí, trật tự ưu tiên và phương án phân bổ kế hoạch đầu tư trung hạn vốn ngân sách nhà nước giai đoạn 2016 - 2020; danh mục các chương trình mục tiêu quốc gia, danh mục công trình trọng điểm quốc gia; đánh giá về bội chi và giải pháp cân đối ngân sách nhà nước năm 2016; tỷ lệ phân chia giữa ngân sách trung ương và ngân sách địa phương về thu ngân sách; việc phân bổ chi đầu tư theo vùng, miền, địa phương của ngân sách trung ương năm 2017.
Vũ Sơn Tùng
(Văn phòng Đoàn ĐBQH tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy