Tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thứ hai, Quốc hội khóa XIV tại Vũ Thư và thành phố Thái Bình
Đồng chí Nguyễn Hạnh Phúc, Ủy viên Trung ương Đảng, Tổng Thư ký Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội với cử tri huyện Vũ Thư. Ảnh: Đào Quyên.
Dự buổi tiếp xúc có các đồng chí: Nguyễn Hạnh Phúc, Ủy viên Trung ương Đảng, Tổng Thư ký Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội; Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh; Thiếu tướng Lê Đình Nhường, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và an ninh của Quốc hội; Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố Thái Bình; Phạm Văn Tuân, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Ðoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Bùi Quốc Phòng, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh với cử tri Thành phố. Ảnh: Thành Tâm.
Tại các điểm tiếp xúc, sau khi nghe đại diện đại biểu Quốc hội tỉnh thông báo kết quả kỳ họp thứ hai, Quốc hội khóa XIV; các đại biểu cử tri bày tỏ sự vui mừng, phấn khởi trước thành công của kỳ họp; đánh giá cao Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh ngay sau khi kết thúc kỳ họp đã tổ chức tiếp xúc với cử tri toàn tỉnh để thông báo kết quả và tiếp tục lắng nghe ý kiến, kiến nghị của cử tri gửi tới Quốc hội. Các đại biểu cử tri đề nghị Quốc hội tăng cường, nâng cao chất lượng hoạt động lập pháp; có nhiều quyết định tối cao hơn nữa.
Các đại biểu cử tri cũng bày tỏ tâm tư, nguyện vọng, đề xuất nhiều ý kiến, kiến nghị gửi tới Quốc hội. Vấn đề được nhiều cử tri quan tâm, kiến nghị là về môi trường. Trước tình trạng môi trường tại các khu dân cư, khu, cụm công nghiệp bị ô nhiễm, ảnh hưởng đến đời sống người dân, các đại biểu cử tri đề nghị Quốc hội, Chính phủ và lãnh đạo địa phương có giải pháp xử lý hiệu quả; đồng thời xử lý nghiêm những trường hợp làm ô nhiễm môi trường nghiêm trọng. Bên cạnh đó, các đại biểu cử tri kiến nghị quan tâm, làm tốt công tác an sinh xã hội; nghiên cứu điều chỉnh chế độ trợ cấp hàng tháng cho người có công; sớm hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà ở cho người có công; tăng hỗ trợ mai táng phí; tăng hỗ trợ cho cán bộ bán chuyên trách ở cơ sở; nâng mức hỗ trợ tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi đầu năm. Các đại biểu cử tri cũng kiến nghị cần quan tâm đến nông nghiệp, nông dân, nông thôn, đầu tư nhiều hơn nữa vào cơ sở hạ tầng, vật tư nông nghiệp; cho doanh nghiệp và người dân được thỏa thuận giá đền bù đất.
Cử tri thành phố Thái Bình dự hội nghị tiếp xúc cử tri. Ảnh: Thành Tâm
Tại các điểm tiếp xúc, đại diện đại biểu Quốc hội tỉnh đánh giá những ý kiến, kiến nghị của các đại biểu cử tri là xác đáng, phản ánh các vấn đề đang cấp thiết, bức xúc hiện nay; đồng thời giải trình, làm rõ một số vấn đề, nội dung thuộc thẩm quyền; tiếp thu các kiến nghị, đề xuất của cử tri gửi các ban, ngành liên quan xem xét, giải quyết và trình Quốc hội trong kỳ họp tới.
Thu Hiền – Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy