Kiểm tra việc thực hiện chính sách giảm nghèo và trợ giúp xã hội tại huyện Thái Thụy
Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội phát biểu tại buổi kiểm tra.
Thực hiện các chính sách giảm nghèo, huyện Thái Thụy thường xuyên phối hợp với Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tổ chức tập huấn quy trình rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo tới các xã, thị trấn và các thôn, khu dân cư. Các chính sách giảm nghèo như: cấp thẻ bảo hiểm y tế, hỗ trợ tiền điện… được hộ nghèo, hộ cận nghèo tiếp cận kịp thời; các mô hình giảm nghèo được nhân rộng. Nhờ đó, công tác giảm nghèo trên địa bàn huyện đạt được nhiều kết quả. Năm 2019, tỷ lệ hộ nghèo toàn huyện là 3,15% giảm 0,33% so với năm 2018; tỷ lệ hộ cận nghèo 3,0%, giảm 0,26% so với năm 2018. Việc thực hiện các chính sách bảo trợ xã hội được huyện phối hợp với các cấp, các ngành triển khai đầy đủ, kịp thời. Công tác tiếp nhận, thẩm định, xét duyệt hồ sơ và quản lý đối tượng đảm bảo theo quy định. Đối với việc thực hiện chi trả hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 được các địa phương trên địa bàn huyện chi trả kịp thời, đầy đủ và không xảy ra khiếu kiện.
Qua kiểm tra, Sở Lao động-Thương binh và Xã hội đánh giá, ghi nhận sự nỗ lực của huyện trong công tác phối hợp và thực hiện các chính sách giảm nghèo và trợ giúp xã hội cho người dân đồng thời chỉ ra một số hạn chế và yêu cầu Ban chỉ đạo giảm nghèo của huyện tích cực chỉ đạo, đôn đốc, rà soát để tất cả người nghèo, đối tượng bảo trợ xã hội đều được hưởng đầy đủ các chính sách của Nhà nước và của tỉnh góp phần bảo đảm công tác an sinh xã hội trên địa bàn huyện.
Theo kế hoạch, trong tháng 8, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tiếp tục tổ chức kiểm tra việc thực hiện chính sách giảm nghèo và trợ giúp xã hội tại các huyện, thành phố và các cơ sở bảo trợ xã hội.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân