Công đoàn Công ty Cổ phần Hoàng Hà Đồng hành cùng sự phát triển của doanh nghiệp
Công nhân xưởng sửa chữa và bảo dưỡng xe hăng say lao động sản xuất.
Công đoàn Công ty Cổ phần Hoàng Hà hiện có 14 tổ công đoàn với hơn 400 đoàn viên trên tổng số gần 700 cán bộ, CNLĐ. Công đoàn Công ty luôn thực hiện tốt vai trò, chức năng tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức cho cán bộ, CNLĐ hiểu và thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; tăng cường giáo dục nâng cao ý thức, đạo đức người lái xe, nhân viên phục vụ. Cùng với đó, Công đoàn Công ty thường xuyên khảo sát, nắm bắt tình hình việc làm, đời sống và thực trạng sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp để tham mưu với Ban lãnh đạo yêu cầu thực hiện đúng, đủ, kịp thời các chế độ chính sách, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động.
Hàng năm, Ban chấp hành (BCH) Công đoàn tích cực tham gia quản lý lao động; tổ chức các lớp tập huấn về công tác an toàn giao thông, an toàn vệ sinh lao động, phòng chống cháy nổ, bảo vệ môi trường; tổ chức các cuộc thi lái xe an toàn, bồi dưỡng, đào tạo trình độ, tay nghề cho CNLĐ để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ; đặc biệt chú trọng công tác phát triển đoàn viên, xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh, đẩy mạnh các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao.
Ông Lê Mạnh Thược, Chủ tịch Công đoàn Công ty cho biết: Hoạt động của Công đoàn có thuận lợi là được sự hỗ trợ tích cực từ Ban lãnh đạo Công ty nên người lao động yên tâm công tác, tích cực hưởng ứng các phong trào thi đua lao động sản xuất. Trong phong trào thi đua “Lao động giỏi, lao động sáng tạo” nhiều sáng kiến, cải tiến kỹ thuật của CNLĐ được áp dụng vào thực tế hoạt động của doanh nghiệp góp phần tiết kiệm nhiên liệu, khắc phục những khó khăn về phụ tùng sửa chữa. Hiệu quả từ phong trào thi đua đã đưa doanh thu năm 2013 của Công ty đạt 172 tỷ đồng, tăng 4,9% so với năm 2012, nộp ngân sách nhà nước trên 13 tỷ đồng; thu nhập bình quân của cán bộ, CNLĐ 4 triệu đồng/tháng, 100% cán bộ, CNLĐ được đóng BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp và các chế độ khác theo quy định.
Để nâng cao chất lượng phục vụ, hàng tháng Công ty tổ chức gặp mặt đội ngũ lái xe, phụ xe để trao đổi kinh nghiệm, giải đáp những vướng mắc trong quá trình lái xe trên đường và tổ chức bình bầu khen thưởng. Bên cạnh đó, Công ty luôn giáo dục cho nhân viên ý thức tự giác, tính trung thực, vì vậy mỗi thành viên trong Công ty luôn chấp hành tốt mọi quy định đề ra. Nhiều lái xe, phụ xe nhặt được đồ đều tìm cách liên lạc để trả lại cho khách hàng, trong đó có trường hợp trả lại hàng chục triệu đồng như lái xe Bùi Văn Chiến, phụ xe Trần Đăng Chính trả lại gần 30 triệu đồng và nhiều giấy tờ quan trọng cho khách trên tuyến xe buýt Thái Bình - Triều Dương được lãnh đạo và BCH Công đoàn Công ty khen thưởng. Việc chăm lo đời sống cho người lao động luôn được Công ty quan tâm. Vào những ngày lễ, tết, Ban lãnh đạo cùng BCH Công đoàn Công ty đến thăm và tặng quà cho cán bộ, CNLĐ có hoàn cảnh khó khăn, tổ chức trao thưởng cho các cháu là con em nhân viên có thành tích cao trong học tập. Đối với các hoạt động xã hội như hiến máu tình nguyện, ủng hộ quỹ “Mái ấm công đoàn” cũng được đoàn viên Công ty tích cực tham gia.
Công đoàn Công ty Cổ phần Hoàng Hà thực sự là cầu nối gắn kết người lao động với doanh nghiệp, góp phần thực hiện thắng lợi mục tiêu Công ty đề ra. Năm 2014, Công ty tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, ý chí tự lực, tự cường, khai thác triệt để thời cơ và nguồn lực hiện có để nâng cao hiệu quả hoạt động sản xuất kinh doanh. Phấn đấu tăng 5% chỉ tiêu sản lượng và tăng 10% tổng doanh thu so với năm 2013, hoàn thành nghĩa vụ đối với Nhà nước, bảo đảm các quyền lợi của người lao động.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tiền Hải: Thành lập Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Hongxi Technology Việt Nam 10.07.2024 | 15:36 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Tiền Hải: Phát động tháng công nhân năm 2024 10.05.2024 | 17:05 PM
- Quỳnh Phụ: Phát động tháng công nhân năm 2024 26.04.2024 | 18:24 PM
- Công đoàn Thái Bình: Tích cực đổi mới, sáng tạo, vì lợi ích đoàn viên, người lao động 14.02.2024 | 10:20 AM
- Trên 300 người đăng ký tham gia chương trình lao động thời vụ tại Hàn Quốc 02.01.2024 | 17:51 PM
- Thăm hỏi, động viên các gia đình có người bị tai nạn lao động tại Thái Thụy 13.12.2023 | 19:54 PM
- Kiểm tra công tác cứu hộ, cứu nạn và khắc phục sự cố vụ tai nạn lao động tại thị trấn Diêm Điền 12.12.2023 | 20:39 PM
- Phiên trọng thể Đại hội Công đoàn Việt Nam lần thứ XIII 02.12.2023 | 17:08 PM
- Thông báo tuyển dụng 21.11.2023 | 10:44 AM
- Công đoàn ngành giáo dục: Triển khai Nghị quyết số 06-NQ/TU của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh 01.11.2023 | 16:37 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ