Tháng công nhân - Tháng của người lao động
Xưởng sản xuất của Công ty TNHH May NienHsing Việt Nam.
Phát huy tinh thần bất diệt ngày Quốc tế Lao động 1/5, năm 2011 Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đã triển khai ý tưởng về Tháng công nhân. Ngày 24/2/2012, Ban Bí thư Trung ương Đảng đã đồng ý lấy tháng 5 hàng năm là Tháng công nhân để tập trung tổ chức các hoạt động trong công nhân lao động với mục tiêu chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của công nhân viên chức lao động (CNVCLĐ); xây dựng quan hệ lao động hài hòa, ổn định, tiến bộ trong doanh nghiệp; tăng cường sự lãnh đạo của các cấp ủy đảng, nâng cao trách nhiệm của chính quyền các cấp quan tâm xây dựng giai cấp công nhân Việt Nam thời kỳ đẩy mạnh công nghiệp hóa, hiện đại hóa.
Bám sát chủ trương của Ban Bí thư Trung ương Đảng và chỉ đạo của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam, trong những năm qua, các cấp công đoàn trong tỉnh đẩy mạnh hoạt động tuyên truyền, giáo dục truyền thống đấu tranh cách mạng của giai cấp công nhân, của tổ chức công đoàn; tổ chức các đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong CNVCLĐ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XI, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII, nghị quyết đại hội công đoàn các cấp; giáo dục lý tưởng, lòng yêu nước, tự hào dân tộc trong đoàn viên công đoàn.
Thực hiện phong trào “Ở đâu công nhân khó, ở đó có công đoàn”, những năm qua, các cấp công đoàn đã tổ chức thăm hỏi, động viên, trao quà cho hàng trăm CNVCLĐ có hoàn cảnh khó khăn, công nhân bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; từ năm 2011 đến năm 2014 đã có 86 đoàn viên, CNVCLĐ có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở được hỗ trợ kinh phí xây dựng “Mái ấm công đoàn”... Nhiều hoạt động để lại dấu ấn lớn như Tháng công nhân năm 2013 tổ chức gặp mặt, đối thoại giữa lãnh đạo UBND tỉnh, lãnh đạo một số sở, ngành liên quan với trên 400 công nhân lao động; Tháng công nhân năm 2014 tổ chức thành công lễ tôn vinh 85 công nhân lao động xuất sắc, 17 chủ tịch công đoàn cơ sở, 13 giám đốc doanh nghiệp tiêu biểu; Liên đoàn Lao động tỉnh hỗ trợ xây dựng nông thôn mới 100 triệu đồng cho xã Nguyên Xá (Đông Hưng), 50 triệu đồng cho xã Đông Mỹ (thành phố Thái Bình); đồng thời vận động cán bộ công đoàn chuyên trách đóng góp ủng hộ xây dựng nông thôn mới với các mức từ 100.000 - 500.000 đồng/người...
Phát huy kết quả đạt được các năm trước, hưởng ứng Tháng công nhân năm 2015 với chủ đề “Công đoàn đồng hành vì sự phát triển bền vững của doanh nghiệp, vì việc làm, đời sống của người lao động”, các cấp công đoàn tiếp tục tổ chức các hoạt động tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng của giai cấp công nhân, công đoàn Việt Nam, tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; tổ chức thăm, tặng quà công nhân có hoàn cảnh khó khăn, trao nhà “Mái ấm công đoàn”; tổ chức các hoạt động văn hóa văn nghệ, thể thao, hiến máu tình nguyện; tổ chức hội nghị biểu dương điển hình tiên tiến giai đoạn 2010 - 2015 và hội nghị đối thoại giữa lãnh đạo tỉnh với đoàn viên, công nhân lao động. Tháng công nhân cũng là dịp để tạo đợt hoạt động mạnh trong phong trào CNVCLĐ và hoạt động công đoàn với việc đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, trong đó nòng cốt là phong trào “Lao động giỏi, lao động sáng tạo”. Các hoạt động kiểm tra, giám sát việc thực hiện chính sách pháp luật đối với người lao động, nhất là việc ký kết và thực hiện thỏa ước lao động tập thể, các chế độ về tiền lương, thưởng, BHXH, BHYT, công tác phát triển đoàn viên, thành lập công đoàn cơ sở, nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của công đoàn cơ sở được đẩy mạnh…
Với tổ chức công đoàn, Tháng công nhân là dịp hoạt động trọng tâm của năm để chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho người lao động. Qua từng năm, công đoàn các cấp đã nỗ lực xây dựng kế hoạch, tổ chức các hoạt động ngày càng thiết thực, lôi cuốn, phù hợp, sát với cơ sở, đưa Tháng công nhân thực sự trở thành ngày hội lớn của người lao động.
Mai Hiền
Ông Bùi Xuân Vinh, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh Với mục tiêu tất cả vì người lao động, các hoạt động trong Tháng công nhân được triển khai sâu rộng trong các cấp công đoàn có ý nghĩa rất thiết thực, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người lao động, đồng thời tạo khí thế thi đua sôi nổi trong đội ngũ công nhân, phát huy tinh thần ngày Quốc tế Lao động 1/5. Chị Nguyễn Thị Cúc, công nhân Công ty TNHH May NienHsing Việt Mỗi tháng 5, tôi lại háo hức, mong chờ vì được tham gia nhiều hoạt động văn nghệ, vui chơi tập thể, được tặng quà, trợ giúp đồng nghiệp gặp khó khăn… Mọi người đều cảm thấy phấn khởi, hào hứng, có động lực lao động hăng say hơn, tự tin học hỏi, phấn đấu để tăng năng suất, chất lượng sản phẩm, làm lợi cho bản thân và cho Công ty.
Tin cùng chuyên mục
- Tiền Hải: Thành lập Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Hongxi Technology Việt Nam 10.07.2024 | 15:36 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Tiền Hải: Phát động tháng công nhân năm 2024 10.05.2024 | 17:05 PM
- Quỳnh Phụ: Phát động tháng công nhân năm 2024 26.04.2024 | 18:24 PM
- Công đoàn Thái Bình: Tích cực đổi mới, sáng tạo, vì lợi ích đoàn viên, người lao động 14.02.2024 | 10:20 AM
- Trên 300 người đăng ký tham gia chương trình lao động thời vụ tại Hàn Quốc 02.01.2024 | 17:51 PM
- Thăm hỏi, động viên các gia đình có người bị tai nạn lao động tại Thái Thụy 13.12.2023 | 19:54 PM
- Kiểm tra công tác cứu hộ, cứu nạn và khắc phục sự cố vụ tai nạn lao động tại thị trấn Diêm Điền 12.12.2023 | 20:39 PM
- Phiên trọng thể Đại hội Công đoàn Việt Nam lần thứ XIII 02.12.2023 | 17:08 PM
- Thông báo tuyển dụng 21.11.2023 | 10:44 AM
- Công đoàn ngành giáo dục: Triển khai Nghị quyết số 06-NQ/TU của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh 01.11.2023 | 16:37 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ