Nữ CNVCLĐ huyện Đông Hưng: Giỏi việc nước, đảm việc nhà
Giờ học của cô và trò Trường Mầm non Đông Xuân (Đông Hưng).
Dù ở cương vị nào, chị em cũng không ngừng phấn đấu, rèn luyện, học tập nâng cao trình độ chuyên môn, kỹ năng nghề nghiệp, cải tiến phương pháp, phong cách làm việc, mạnh dạn, linh hoạt trong chỉ đạo, điều hành công việc, dám nghĩ dám làm, vượt lên khó khăn tăng năng suất lao động, hoàn thành tốt nhiệm vụ, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của huyện. Qua bình xét có trên 80% nữ CNVCLĐ đạt danh hiệu "Hai giỏi".
Đội ngũ nữ CNVCLĐ của Đông Hưng hiện có hơn 10.000 người, chiếm 76% tổng số CNVCLĐ toàn huyện. Chị em có mặt ở các lĩnh vực của đời sống, luôn là lực lượng nòng cốt trong phong trào CNVCLĐ và phong trào phụ nữ của huyện. Chị Phan Thị Thúy Hà, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện cho biết: 5 năm qua, LĐLĐ huyện đã chủ động kết hợp hài hòa nội dung, tiêu chuẩn của hai phong trào; hướng dẫn chị em đăng ký thực hiện; đưa danh hiệu "Hai giỏi" vào tiêu chuẩn bình xét thi đua hàng năm. Phối hợp với Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện giám sát 61 cuộc về thực hiện chế độ, chính sách đối với lao động nữ và trẻ em, nhất là về tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm lao động, hỗ trợ vật chất cho những chị có con nhỏ… Đồng thời, chỉ đạo công đoàn cơ sở chủ động nắm bắt tâm tư, nguyện vọng, tạo điều kiện thuận lợi cho chị em học tập nâng cao trình độ; chủ động tham gia xây dựng các chính sách có liên quan đến lao động nữ và trẻ em; cùng với chủ sử dụng lao động cải thiện môi trường, điều kiện làm việc cho nữ CNVCLĐ. Tổ chức nhiều cuộc tọa đàm, hội thảo, tập huấn, nói chuyện chuyên đề và duy trì sinh hoạt các câu lạc bộ nữ công nhằm trang bị kiến thức, giáo dục giới tính, giáo dục truyền thống và pháp luật cho nữ CNVCLĐ. Chú trọng bồi dưỡng kiến thức về xây dựng gia đình hạnh phúc, cách thức phát triển kinh tế; duy trì các hình thức cho vay vốn giúp chị em làm giàu; tổ chức tặng quà cho lao động nữ khó khăn và trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt, góp phần xây dựng gia đình nữ CNVCLĐ no ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc. Bên cạnh đó, LĐLĐ huyện còn tổ chức nhiều hoạt động văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao để động viên cán bộ, CNVCLĐ hăng hái thi đua lao động sản xuất, học tập, công tác.
Giáo dục là ngành có tỷ lệ nữ cán bộ, giáo viên cao (chiếm 85%); 100% nữ cán bộ, giáo viên có trình độ đạt chuẩn và trên chuẩn; hoạt động của ban nữ công luôn sôi nổi, chất lượng. Theo đồng chí Cao Thị Kim Quy, Phó Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo huyện, 5 năm qua, thông qua phong trào thi đua "Dạy tốt, học tốt", "Giỏi việc trường, đảm việc nhà", đội ngũ nữ cán bộ, giáo viên toàn huyện đã góp phần vào thành tích 11 năm liên tục dẫn đầu khối huyện, thành phố của tỉnh.
Để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, đáp ứng yêu cầu công tác cải cách tư pháp, phụ nữ Viện Kiểm sát nhân dân huyện không chỉ vững về chính trị, giỏi về nghiệp vụ, tinh thông về pháp luật, công tâm và bản lĩnh, kỷ cương và trách nhiệm mà còn không ngừng nghiên cứu, học tập để nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, lý luận chính trị, tin học, ngoại ngữ…
Không chỉ "giỏi việc nước", chị em còn "đảm việc nhà", biết tổ chức, xây dựng tổ ấm, nuôi dạy con ngoan, học giỏi, góp phần giữ gìn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống. Nhiều chị em còn giỏi làm kinh tế, tạo việc làm cho nhiều lao động, điển hình như các chị: Đặng Thị Hoa, xã Hợp Tiến, chủ trang trại chăn nuôi; Nguyễn Thị Lan, Giám đốc Công ty TNHH May xuất khẩu Minh Long Phát…
Để phong trào "Hai giỏi" trong nữ CNVCLĐ ngày càng phát triển cả về bề rộng và chiều sâu, giữ vai trò nòng cốt trong phong trào CNVCLĐ và phong trào phụ nữ của huyện, thời gian tới, LĐLĐ huyện Đông Hưng không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, tích cực chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng, nâng cao đời sống cho CNVCLĐ nói chung, nữ CNVCLĐ nói riêng.
5 NĂM QUA, - 613 đề tài khoa học, giải pháp, sáng kiến, kinh nghiệm do tập thể nữ và nữ cán bộ, CNVCLĐ làm chủ được ứng dụng vào thực tiễn, mang lại hiệu quả thiết thực, trong đó 17 công trình, sản phẩm được gắn biển |
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tiền Hải: Thành lập Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Hongxi Technology Việt Nam 10.07.2024 | 15:36 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Tiền Hải: Phát động tháng công nhân năm 2024 10.05.2024 | 17:05 PM
- Quỳnh Phụ: Phát động tháng công nhân năm 2024 26.04.2024 | 18:24 PM
- Công đoàn Thái Bình: Tích cực đổi mới, sáng tạo, vì lợi ích đoàn viên, người lao động 14.02.2024 | 10:20 AM
- Trên 300 người đăng ký tham gia chương trình lao động thời vụ tại Hàn Quốc 02.01.2024 | 17:51 PM
- Thăm hỏi, động viên các gia đình có người bị tai nạn lao động tại Thái Thụy 13.12.2023 | 19:54 PM
- Kiểm tra công tác cứu hộ, cứu nạn và khắc phục sự cố vụ tai nạn lao động tại thị trấn Diêm Điền 12.12.2023 | 20:39 PM
- Phiên trọng thể Đại hội Công đoàn Việt Nam lần thứ XIII 02.12.2023 | 17:08 PM
- Thông báo tuyển dụng 21.11.2023 | 10:44 AM
- Công đoàn ngành giáo dục: Triển khai Nghị quyết số 06-NQ/TU của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh 01.11.2023 | 16:37 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy