Tòa án nhân dân tỉnh Triển khai nhiệm vụ năm 2015
Lãnh đạo Tòa án nhân dân tối cao trao Bằng khen cho Tòa án nhân dân tỉnh.
Năm 2014, bám sát nhiệm vụ trọng tâm của ngành, tòa án nhân dân hai cấp đã thụ lý 3.426/3.573 vụ, đạt tỷ lệ 95,82%. Trong đó, Tòa án cấp tỉnh giải quyết 340/385 vụ, số còn lại là tòa án cấp huyện. Mặc dù số lượng án tăng không nhiều so với năm 2013, nhưng tính chất, mức độ phạm tội của các bị cáo lại rất phức tạp, nhiều vụ án cướp của giết người rất manh động, để lại dư luận xấu trong nhân dân; nhiều vụ án kinh tế, hôn nhân gia đình quan hệ của các đương sự rất phức tạp… Song dưới sự chỉ đạo của Ban cán sự Đảng ngành Tòa án nhân dân, công tác xét xử và các mặt công tác khác đã được thực hiện tốt, hoàn thành vượt chỉ tiêu kế hoạch đề ra; bảo đảm xét xử đúng người, đúng tội, đúng pháp luật, không xử oan người vô tội, không bỏ lọt tội phạm. Tiến độ giải quyết các vụ án được bảo đảm, tỷ lệ các bản án bị hủy, sửa giảm hơn so với năm trước. Với những thành tích xuất sắc năm 2014, Tòa án nhân dân tỉnh được Chánh án Tòa án nhân dân tối cao tặng Bằng khen; 1 tập thể được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba; nhiều tập thể và cá nhân được công nhận danh hiệu thi đua xuất sắc.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Thuân, Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao và đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận và biểu dương những thành tích ngành Tòa án tỉnh nhà đã đạt được. Để nâng cao chất lượng xét xử trong năm 2015, các đồng chí đề nghị ngành Tòa án cần tiếp tục quán triệt và thực hiện tốt các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, Nhà nước; tiếp tục đẩy mạnh công tác cải cách tư pháp, đổi mới thủ tục tranh tụng tại phiên tòa, đặc biệt là đổi mới thủ tục hành chính tư pháp. Làm tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, phẩm chất đạo đức và bồi dưỡng năng lực chuyên môn cho cán bộ, đảng viên. Trên cơ sở bám sát nhiệm vụ chính trị của địa phương, tổ chức triển khai thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn, góp phần cùng với các cấp, các ngành giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia