Làng tôi ngày ấy
Ảnh mang tính minh họa
Bé Hùng lên 10 tuổi, con trai đầu lòng của trung đội trưởng dân quân cũng đã cùng “đồng đội” thiếu nhi nai nịt gọn gàng mang gậy làm súng năn nỉ nói với mẹ: “Mẹ và các cô cho chúng con đi tập với. Rồi chúng con cũng đánh Mỹ chứ”. Mẹ dỗ dành nhưng cương quyết: “Con phải ở nhà học. Mai còn đến lớp sớm” tuy đã thanh minh “con học và đã làm hết bài tập rồi” nhưng vẫn không được đi.
Trong đêm lấp lóa, trung đội dân quân vừa đi ra đầu làng; vừa chuyện trò rôm rả. Bỗng òa lên những tiếng thét: “Xung phong”, “ùng, oành”, “xung phong”... Từ các ngõ hai bên đường ra trận địa kèm theo những bọc tro bếp gói bằng lá khoai ngứa tung lên mù mịt.
Các cô dân quân bị bất ngờ, ho sặc sụa, nhắm mắt, nhiều cô ngã díu vào nhau. Đội quân tí hon vừa bắn súng “mồm” vừa thét “xung phong” rồi xông vào dùng dây chuối bắt trói những cô du kích đang loạng choạng. Hùng vừa tóm được một cô, bỗng bàng hoàng nhận ra đó chính là mẹ mình. Song em vẫn không tha và hét gọi đồng đội: “Chúng mày ơi! Trói hộ tù binh mẹ tao để tao bắt cô khác”. Cả trung đội nữ dân quân vừa lúng túng đối phó, vừa cười rũ rượi, xô cả vào nhau.
Trung đội trưởng vừa dụi mắt vừa quát: “Hùng, rút quân ngay để mẹ và các cô đi tập, muộn rồi”. Hùng cũng thét lại: “Nhưng mẹ và các cô chịu thua chưa đã?”. “ừ thì thua rồi. Nhưng dân quân không biết đầu hàng, chỉ tạm thua thôi” mẹ Hùng bảo. Hùng cũng không nhượng bộ ra lệnh rút quân. Đội quân tý hon tập hợp lại còn đông hơn cả đội dân quân đêm đó.
Trên đây là một trong những trận “phục kích” đầu tiên trong đời của đội ngũ thiếu niên tiền phòng làng Vân Môn quê tôi. Sau này các em lớn lên gái cũng như trai hầu hết đã tham gia quân đội cùng toàn quân, toàn dân đánh thắng các kiểu chiến tranh của đế quốc Mỹ, giành độc lập, thống nhất đất nước và bảo vệ biên cương của Tổ quốc.
Nhiều em đã được thưởng Huân chương chiến công, Huân chương giải phóng, thành sỹ quan ở nhiều quân, binh chủng. Riêng bé Hùng đạt dũng sĩ được tặng bằng khen trong chiến đấu và trung thành trong quân ngũ.
Có lần tiến vào giải phóng Quảng trị Hùng dùng điện đài đeo trên lưng gọi pháo binh ta bắn vào đội hình địch thì một mảnh pháo địch tiện đứt 5 cánh sao cần ăng -ten máy thông tin. Đại đội trưởng đã quát to: “Đồng chí Hùng bỏ máy chạy xuống hầm”. Nhưng Hùng đã bình tĩnh trả lời: “Tôi còn phải gọi báo quân ta đánh trả địch”. Và tiếp tục đứng lên chiến hào vừa quan sát vừa gọi pháo binh ta diệt trận địa pháo của địch ở cao điểm 544, góp phần đánh bại trận phản kích điên cuồng của chúng.
Còn chính trị viên, trung đội trưởng Nguyễn Thị Mận hồi đó cũng đã từng cùng chị em trong trung đội nhiều lần trực chiến ở trận địa Sa Cao, bắn máy bay Mỹ. Nhằm đối phó với máy bay Mỹ bay tầm thấp chị đã cùng trung đội thủ 15 quả khinh khí cầu ở các trận địa của xã. Khinh khí cầu là một quả bóng lớn, bơm khí nhẹ và được nối dây chằng xuống đất bằng dây thép dài. Máy bay địch bay thấp nếu chạm vào dây hoặc bóng sẽ bị bốc cháy.
Làng Vân Môn nhỏ bé quê tôi cũng như hàng vạn làng quê Việt
Từ những lớp thanh niên hồi kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ, làng tôi đã có trên 600 bộ đội cụ Hồ và 500 thanh niên xung phong. Hiện có 142 thương binh và 12 bà mẹ Việt Nam Anh hùng.
Những người con quê hương dù đi đâu, ở đâu vẫn trân trọng vun đắp tình làng nghĩa xóm và bản sắc văn hóa tốt đẹp của làng.
Ngọc Tuyền
Vũ Vân -Vũ Thư
Tin cùng chuyên mục
- Ru hời êm tiếng à ơi 01.09.2010 | 10:23 AM
- Cây Bàng 01.09.2010 | 10:31 AM
- Cha và con 29.11.2012 | 08:01 AM
- Lời ru buồn 01.09.2010 | 13:52 PM
- Cơn mưa có hình dáng mẹ 26.10.2010 | 14:53 PM
- Chuyện vợ thợ cày 27.08.2012 | 09:19 AM
- Bóng nước 27.08.2012 | 09:24 AM
- Miền quê yêu dấu 25.09.2012 | 10:00 AM
- Hội Làng 27.10.2010 | 16:23 PM
- Trên sông Hồng 29.09.2010 | 16:30 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!