Nói với đêm đông
Hãy để đông lên men ươm xuân hồng toả nắng. Ảnh : nguồn internet
Mùa đông về. Làn gió heo may chạy dài trên từng con phố. Chẳng thể ngồi đếm mưa rơi. Bởi vì tiếng mưa cứ rả rích, lâm thâm với muôn ngàn giọt nhớ, giọt thương.
Ôi cơn mưa mùa đông làm dịu ngọt lòng người đến se sắt , yên ắng.Trĩu nặng nỗi niềm- nghe mùa đông gõ bước thời gian. Đứng lặng trong cõi thinh không, mưa trắng xoá , những bọt bong bóng vỡ oà trên mặt nước. Chiều qua mau... Lặng lẽ đi về giữa con đường có loài hoa mơn man trong cái rét , thiếu nữ nhà ai khẽ nghiêng bờ vai kiêu sa giữa khung trời đẫm lệ. Theo hướng gió, mưa rơi nghiêng qua kẽ lá.
Cửa nhà ai đó vội khép hờ... Hứng lòng bàn tay để mưa đoán vận may cuộc đời. Lòng thấy run run... Phấp phỏng, đợi...chờ. Đêm đông dài và sâu hun hút. Từng giọt mưa vẫn rả rích trên mái ngói phủ thời gian.
Tôi nằm đếm mưa rơi, bất chợt, cảm thấy mình quá đỗi vô duyên, ai lại đi đếm mưa rơi? ai lại gom nổi nhớ cho độ tương tư càng dài thêm mộng tưởng!... Thao thức không ngủ ta chợt nhận ra bao điều kì diệu: mẹ của ta, bao mùa đông hát lên bài ca mẫu tử suốt năm canh dài.
Giữa cái lặng thinh của không gian, ta lại nghe tiếng chổi xào xạc với nhịp khúc đều đều để lại càng thương hơn chị lao công cần mẫn ... Một đêm không ngủ, giữa mênh mang gió rét đất trời ta mới thấm thía thế nào là tâm sự của kẽ cô đơn. Xin đừng lỗi hẹn nhịp cầu nối những bờ vui; đừng để cho trái tim đập nhịp đập lỡ làng.
Đêm đông, khép giùm tôi cánh cửa nhưng đừng khép cửa lòng và con tim thổn thức ...Đêm đông dài - đã cho ta thật nhiều cảm xúc, nghĩ suy . Ở cái xứ sở mỗi năm có bốn mùa này - thế mà lạ thay- mổi lần "nàng đông" thì thầm gõ cữa thì không gian lại như ngưng đọng - thời gian chậm rãi trôi. Nhớ da điết câu thơ Chế Lan Viên "Anh bỗng nhớ em như đông về nhớ rét".
Mùa đông trôi qua trong làn mưa, trong hơi gió, trong cái rét như thấm tận tuỷ xương để mai đây nhựa sống căng đầy cho mùa xuân ước vọng.
Đông - trời dường như không mây mưa về. Ánh mắt ai đó bối rối thẹn thùng. gió mơn man vuốt nhẹ lên mái tóc - chợt dừng lại trên đôi má ửng hồng và đôi bàn tay xoe tròn cho mưa chấm . Chiều lạnh tách cà phê nóng, nghe bản tình ca của cố nhạc sĩ Nguyễn Văn Thương lại thắm thía hơn cái tình quê - cõi lòng. Bất chợt một nụ cười - một ánh mắt ai lúng liếng. Thèm bước chân ai đi qua triền cỏ mùa đông mang theo chút lửa hạ vàng còn sót lại . Ấm nồng trên đôi môi niềm yêu thương thánh thiện. Cuộc đời này cần lắm những tri âm!
Đêm đông - tiếng côn trùng thôi rả rích, trăng lạnh - lặng lẽ tìm nơi chốn trọ. Đêm đông thật dài và nỗi nhớ thật sâu - phiêu bồng nơi lối nhỏ - chợt tiếng ai thở dài : Đời người có bao nhiêu! Không, dẫu biết rằng cuộc đời như một giấc chiêm bao - là cõi phù du nhưng đừng thảng thốt. Bởi. Nhớ lời kinh Vê đa Ấn Độ thủa xưa đã bảo ta rằng : con người là tất cả - đẹp nhất và mãi mãi...
Ngồi đếm lá vàng rơi thao thức trong đêm dài tôi lại nghe tiếng thở dài mùa đông trên hành trình gieo mầm xanh hi vọng. Thức dậy lại thấy thương mùa đông nhiều - Cuộc đời - không trải qua những mùa thương đau - không góp nhặt đắng cay thì làm sao có hương hoa- quả ngọt. Đừng để con tim lọt vào băng giá , đừng để cỏ phải ướt sũng trong đêm mềm: đừng để tiếng ai đó tỉ tê hoài trong đêm vắng... Hãy để đông lên men ươm xuân hồng toả nắng.
Nguyễn Văn Thanh
10/ 24 - ĐăngTất - Đông Hà- Quảng Trị
Tin cùng chuyên mục
- Ru hời êm tiếng à ơi 01.09.2010 | 10:23 AM
- Cây Bàng 01.09.2010 | 10:31 AM
- Cha và con 29.11.2012 | 08:01 AM
- Lời ru buồn 01.09.2010 | 13:52 PM
- Cơn mưa có hình dáng mẹ 26.10.2010 | 14:53 PM
- Chuyện vợ thợ cày 27.08.2012 | 09:19 AM
- Bóng nước 27.08.2012 | 09:24 AM
- Miền quê yêu dấu 25.09.2012 | 10:00 AM
- Hội Làng 27.10.2010 | 16:23 PM
- Trên sông Hồng 29.09.2010 | 16:30 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân