"Bạn tôi vượt khó"
Bạn là Nguyễn Thị Huyền. Sinh ngày 20/6/1995. Hiên đang là học sinh lớp 10 Sử-Địa trường trung học phổ thông Chuyên Thái Bình. Tiếp xúc với Huyền ai cũng nhận thấy bạn là một cô bé giản dị, trầm tính và ít nói nhưng trái tim nhân hậu và ý chí nghị lực phi thường của bạn khiến không ít người phải nể phục. Đôi mắt to, sáng và thoáng chút buồn, tôi hiểu rằng đằng sau đôi mắt ấy là biết bao tâm sự của cô bạn nghèo.
Sinh ra và lớn lên trong một gia đình nông dân nghèo ở xã Đồng Thanh, huyện Vũ Thư, tỉnh Thái Bình, Huyền thi đỗ trường Chuyên, khăn gói lên tỉnh mang theo ước mơ, hoài bão và cả những lo lắng bôn bề. Nghe Huyền tâm sự, tôi được biết hoàn cảnh gia đình của Huyền có chút đặc biệt. Không giống như biết bao đứa trẻ khác. Hai tháng sau khi chào đời, Huyền đã đón nhận cái chết của người cha. Nhưng nỗi đau chưa nguôi vđược bao lâu, hai năm sau đó, mẹ Huyền vì hoàn cảnh gia đình quá khó khăn đành bổ Huyền ở lại, vào
Thời gian trôi đi, Huyền lớn lên tromg sự đùm bọc, yêu thương của ông bà và những người thân trong gia đình. Ông bà vẫn ngày ngày làm lụm vất vả nuôi cô cháu gái ăn học. Càng lớn, càng hiểu được nỗi vất vả của ông bà, Huyền càng yêu và thương ông bà nhiều hơn. Đi học về là Huyền phụ giúp ông bà mọi việc, mong sao đỡ đần được cho ông bà.
Đến năm Huyền học lớp 8, vì sức yếu, bà nội Huyền đã qua đời, Huyền sống với ông nội năm nay đã 87 tuổi. Mất bà, không chỉ mất đi một chỗ dựa tinh thần vững chắc mà cũng từ đó mà cuộc sống của hai ông chàu trở nên khó khăn hơn. Giờ đây, ông nội Huyền cũng đã yếu, không làm được nhiều như trước nữa, hai ông cháu chỉ còn biết sống dựa vào số tiền Nhà nước trợ cấp cho gia đình chính sách là 700 000 ngàn đồng/ 1tháng cùng với sự giúp đỡ của nhưng người thân trong gia đình. Huyền kể lại những ngày tháng khó khăn của hai ông cháu mà mắt rưng rưng. Nhất là đợt thi vào cấp ba, vì hoàn cảnh gia đình khó khăn, Huyền đã định từ bỏ ước mơ đi học nhưng nhờ sự động viên của mọi người trong gia đình nhất là ông nội, Huyền đã tiếp tục đi học. Thi đỗ trường Chuyên, một lần nữa nỗi lo về học phí lại làm Huyền nao núng. Nhưng vẫn là ông nội động viên và cho Huyền đi học.
Ngoài tiền học phí, 300 000 ngàn tiền ăn cả tháng đã giúp cô bé nghèo tiếp tục thực hiện ước mơ của mình. Không phụ lòng mong mỏi của ông. Huyền luôn phấn đấu trở thành người con ngoan trò giỏi. 10 năm liền là học sinh giỏi xuất sắc. Với Huyền niềm đam mê lớn nhất là môn Lìch Sử chính vì thế Huyền đã dành hết tâm huyết cho môn học này và đạt được những thành quả nhất định. Năm 2009 đạt giải Ba HSG cấp huyện.
Năm 2010 đạt giải khuyến khích cấp tỉnh. Và đặc biệt là trong kì thi HSG các tỉnh Duyên hải Bắc Bộ tại Quảng Ninh, Huyền đã đạt được huy chương Đồng, mang vinh quang về cho nhà trường. Vây là cứ từng bước một, cô học trò nghèo dần chinh phục ước mơ của mình. Những thành tích mà Huyền đạt được thật đáng khâm phục.
Giấu biết bao tâm sự và nỗi niềm sau đôi mắt thoáng buồn, Huyền luôn chứng tỏ mình là một người chín chắn, rắn rỏi và mạnh mẽ. Những gì mà bạn đã, đang và sẽ làm được là niềm tự hào, là nguồn động viên to lớn của gia đình, và nhà trường. Đất nước đang đi lên trong thời kì hội nhập, những con người giàu nghị lực, sẵn sàng vượt qua khó khăn như Huyền thật đáng trân trọng. Và tôi tin rằng, sẽ còn nhiều những mầm non, biết vươn mình từ những vùng đất nghèo cằn cỗi để vươn xa cùng hai tiếng “Việt
Bùi Thị Hạnh Thảo
CLB phóng viên tuổi hồng - Trung tâm hoạt động VHTT - TTN tỉnh Thái Bình
Tin cùng chuyên mục
- Ru hời êm tiếng à ơi 01.09.2010 | 10:23 AM
- Cây Bàng 01.09.2010 | 10:31 AM
- Cha và con 29.11.2012 | 08:01 AM
- Lời ru buồn 01.09.2010 | 13:52 PM
- Cơn mưa có hình dáng mẹ 26.10.2010 | 14:53 PM
- Chuyện vợ thợ cày 27.08.2012 | 09:19 AM
- Bóng nước 27.08.2012 | 09:24 AM
- Miền quê yêu dấu 25.09.2012 | 10:00 AM
- Hội Làng 27.10.2010 | 16:23 PM
- Trên sông Hồng 29.09.2010 | 16:30 PM
Xem tin theo ngày
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ