Kiểm tra công tác quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm tại huyện Hưng Hà
Lãnh đạo Sở Y tế phát biểu tại buổi kiểm tra.
Huyện Hưng Hà hiện có hơn 2.700 cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm. Công tác quản lý nhà nước về ATTP luôn được huyện duy trì, thực hiện hiệu quả. Nhờ đó, nhiều năm trên địa bàn huyện không xảy ra vụ ngộ độc đông người. Cùng với việc đẩy mạnh các hình thức tuyên truyền về ATTP, năm 2023 và quý I/2024, các đoàn kiểm tra của huyện đã tiến hành kiểm tra hơn 900 cơ sở, trong đó xử phạt 8 cơ sở vi phạm về ATTP. Riêng tháng hành động vì ATTP, đoàn kiểm tra liên ngành ATTP của huyện đã kiểm tra tại 30 cơ sở, tiến hành xử phạt 3 cơ sở vi phạm. Bên cạnh kết quả đạt được, công tác quản lý nhà nước về ATTP trên địa bàn huyện vẫn còn một số tồn tại, khó khăn như: Việc thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm còn chậm, thực hiện chưa thường xuyên; đội ngũ làm công tác quản lý nhà nước về ATTP các cấp còn thiếu…
Đoàn tiến hành kiểm tra việc lưu mẫu thức ăn tại Trường Mầm non Lê Danh Phương (thị trấn Hưng Hà).
Tại buổi làm việc, đoàn kiểm tra liên ngành đã thực hiện kiểm tra công tác quản lý nhà nước về ATTP tại thị trấn Hưng Hà; kiểm tra thực tế việc chấp hành các quy định về bảo đảm ATTP tại Trường Mầm non Lê Danh Phương và Trường Tiểu học Lê Danh Phương.
Đoàn kiểm tra đề nghị UBND huyện quan tâm, bố trí kinh phí phù hợp để công tác quản lý nhà nước về ATTP trên địa bàn được thực hiện hiệu quả; tăng cường công tác giám sát mối nguy ô nhiễm thực phẩm, thực hiện ký cam kết bảo đảm ATTP phải gắn với giám sát tại các bữa ăn đông người. Bên cạnh đó, cần đôn đốc, hướng dẫn thủ tục xin cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP đối với cơ sở thuộc diện cấp giấy chứng nhận theo quy định. Các ngành, địa phương trong huyện cần phối hợp, tăng cường công tác kiểm tra liên ngành, chuyên ngành ATTP; giám sát, hậu kiểm cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm.
Những suất ăn trưa được chuẩn bị cho học sinh Trường Tiểu học Lê Danh Phương (thị trấn Hưng Hà).
Trong tháng hành động vì ATTP, đoàn kiểm tra liên ngành ATTP của tỉnh do ngành y tế chủ trì tiến hành kiểm tra công tác quản lý nhà nước về ATTP tại các huyện: Đông Hưng, Hưng Hà, Quỳnh Phụ và thành phố Thái Bình.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tập huấn về công tác an toàn thực phẩm 09.07.2024 | 18:38 PM
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Thái Bình: Không phát hiện liên cầu khuẩn ở trường hợp tử vong sau ăn cỗ đám cưới 27.05.2024 | 15:13 PM
- Nhiều người nhập viện nghi do bị ngộ độc thực phẩm 06.05.2024 | 21:03 PM
- Kiểm tra an toàn thực phẩm tại bếp ăn tập thể của một số doanh nghiệp 29.03.2024 | 15:30 PM
- Kiểm tra, giám sát an toàn thực phẩm phục vụ các đoàn tham gia Hội khỏe Phù Đổng tỉnh 16.03.2024 | 16:16 PM
- Tăng cường kiểm tra an toàn thực phẩm dịp tết và mùa lễ hội xuân 05.02.2024 | 09:41 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang