Sơ kết 5 năm thực hiện Nghị quyết 19-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XII)
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và các đại biểu dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình.
Dự và chủ trì hội nghị có các đồng chí: Trần Tuấn Anh, Ủy viên Bộ Chính trị, Trưởng ban Kinh tế Trung ương, Trưởng ban Chỉ đạo; Phạm Thị Thanh Trà, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Nội vụ, Phó Trưởng ban Chỉ đạo; Đỗ Ngọc An, Phó Trưởng ban Kinh tế Trung ương, Phó Trưởng ban Chỉ đạo. Dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình có đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
5 năm qua, các cấp ủy, tổ chức đảng từ trung ương đến địa phương đã nghiêm túc học tập, quán triệt và triển khai thực hiện toàn diện Nghị quyết 19, tạo sự đồng thuận trong hệ thống chính trị, các đơn vị sự nghiệp và các tầng lớp nhân dân. Số đơn vị sự nghiệp công lập đã giảm 13,4% so với năm 2015. Các đơn vị sự nghiệp công lập đã tăng cường tự chủ tài chính, mở rộng các hoạt động dịch vụ sự nghiệp, góp phần giảm chi ngân sách nhà nước. Số biên chế hưởng lương từ ngân sách nhà nước giảm 10,51% so với năm 2015. Công tác đào tạo, bồi dưỡng, tuyển dụng, thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức được triển khai kịp thời, đúng quy định, góp phần nâng cao chất lượng đội ngũ viên chức, nâng cao hiệu lực, hiệu quả hoạt động của các đơn vị sự nghiệp công lập. Việc triển khai chính sách xã hội hóa, phát triển tổ chức ngoài công lập trong các lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch, giáo dục và đào tạo, y tế từng bước phát huy hiệu quả các nguồn lực xã hội, nâng cao chất lượng dịch vụ, tạo sự cạnh tranh, bảo đảm an sinh xã hội; đồng thời từng bước đáp ứng được một phần nhu cầu sử dụng dịch vụ chất lượng cao của một bộ phận dân cư, giảm áp lực, quá tải trong cung cấp dịch vụ sự nghiệp của các đơn vị sự nghiệp công lập.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Trưởng ban Kinh tế Trung ương yêu cầu các cấp ủy đảng, chính quyền và toàn hệ thống chính trị cần xác định việc thực hiện Nghị quyết 19 là một trong những nhiệm vụ trọng tâm ưu tiên hàng đầu, là nhiệm vụ chính trị vừa cấp bách, vừa lâu dài. Tiếp tục cụ thể hóa, thể chế hóa các chủ trương, nghị quyết, kết luận của Đảng về sắp xếp, tổ chức lại các đơn vị sự nghiệp công lập, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý nhà nước. Hoàn thiện quy hoạch mạng lưới các đơn vị sự nghiệp công lập, ban hành hướng dẫn về vị trí việc làm, định mức biên chế sự nghiệp tạo cơ sở cơ cấu lại đội ngũ viên chức theo vị trí việc làm, nâng cao hiệu quả quản lý, sử dụng viên chức. Đẩy mạnh tự chủ đơn vị sự nghiệp công lập, cung ứng dịch vụ sự nghiệp công theo cơ chế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa. Đẩy mạnh công tác giám sát, kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện đổi mới tổ chức và quản lý, nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động các đơn vị sự nghiệp công lập trong thực hiện đồng bộ nền kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa. Tiến hành sơ kết, tổng kết, nhân rộng những mô hình hay, cách làm tốt, có hiệu quả trong từng ngành, từng lĩnh vực.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ