Buồn vui chuyện nghề và làng nghề ở Đông Lĩnh
Phụ nữ xã Phú Lương ( Đông Hưng) với nghề móc hộp xuất khẩu. Ảnh: Ngọc Linh
Với 2/5 thôn được công nhận làng nghề (thôn Xuân Phong được công nhận năm 2003, thôn Đông An năm 2005), Đông Lĩnh được biết đến với các nghề: dệt chiếu, mây tre đan, móc hộp, thêu ren. Hiện nay, còn xuất hiện thêm các nghề mới như làm vàng mã, cơ khí, khai thác cát,... Không thể phủ nhận nghề và làng nghề ở Đông Lĩnh phát triển đã tạo việc làm cho hàng trăm lao động, đem lại giá trị sản xuất cao. Cụ thể như năm 2012, tổng giá trị sản xuất của 2 thôn Đông An và Xuân Phong đạt khoảng 14 tỷ đồng, trong đó giá trị sản xuất từ nghề chiếm 36 - 40%. Giá trị sản xuất từ nghề năm sau luôn cao hơn năm trước, thôn Đông An năm 2012 đạt 2,5 tỷ đồng, tăng 12% so với năm 2011; thôn Xuân Phong năm 2012 đạt 2,8 tỷ đồng, tăng 10,7% so với năm 2011.
Những nghề mang lại giá trị sản xuất cao như mây tre đan (1,8 tỷ đồng/năm), dệt chiếu (70 triệu đồng/năm), móc hộp (160 triệu đồng/năm). Trao đổi với chúng tôi về hiệu quả mà nghề và làng nghề mang lại, ông Nguyễn Văn Chuyên, Chủ tịch UBND xã cho biết: Làng nghề ở Đông Lĩnh luôn phát triển theo hướng đa nghề, các thôn tiếp tục duy trì những nghề đã có và du nhập thêm nghề mới phù hợp với thực tế lao động tại địa phương. Nhiều năm qua, nghề và làng nghề phát triển đã góp phần làm giảm tỷ lệ hộ nghèo trong xã xuống còn 7,8% (năm 2011 tỷ lệ hộ nghèo là 9%), góp phần tăng thu nhập cho mỗi hộ gia đình.
Tuy nhiên, những nghề như mây tre đan, móc hộp, dệt chiếu trước đây thu hút đông lao động và là nghề sản xuất chính của làng thì gần một năm trở lại đây, những nghề này đang có xu hướng giảm lao động, một số cơ sở đã ngừng hoạt động hoặc đang hoạt động cầm chừng. Điển hình như cơ sở sản xuất mây tre đan của gia đình bác Nguyễn Văn Chất (thôn Xuân Phong). Ở thời kỳ hưng thịnh, cơ sở của gia đình bác thu hút hơn 100 lao động, lúc nào cũng nhộn nhịp người đến trả hàng và lấy hàng. Thế nhưng một năm trở lại đây, cơ sở của bác đã phải ngừng hoạt động vì sản phẩm làm ra qua nhiều khâu trung gian nên giá trị ngày công không tương xứng với sức lao động dẫn đến tình trạng người dân tìm nghề khác để làm, cho thu nhập ổn định hơn.
Cùng chung hoàn cảnh với cơ sở của bác Nguyễn Văn Chất là cơ sở sản xuất mây tre đan của chị Phạm Thị Thu (thôn Đông An). Chị chia sẻ với chúng tôi: Trước đây, cơ sở của chị có khoảng 200 lao động nhưng tới nay chỉ còn 60 - 70 người. Do các công ty mở ra nhiều nên đã thu hút lượng lớn lao động trẻ và khỏe. Họ chọn đi làm tại các công ty vì thu nhập cao hơn và có nhiều chế độ ưu đãi với người lao động. Còn lại số ít những người không có điều kiện như lao động trung niên, chưa qua đào tạo mới bám trụ với nghề.
Ngoài ra, còn một số cơ sở khác như cơ sở móc hộp của chị Đặng Thị Mơ (thôn Đông Tiến), hiện nay, lượng lao động cũng đang giảm dần chỉ còn khoảng 30 lao động. Một số cơ sở dệt chiếu do chủ cơ sở chuyển địa điểm sang xã khác hoặc chuyển sang kinh doanh mặt hàng khác nên việc duy trì và phát triển nghề đang gặp khó khăn. Những nghề mới như vàng mã, cơ khí, khai thác cát chỉ dừng lại ở việc khai thác lao động của gia đình hoặc nếu có thuê người làm thì cũng chỉ khoảng 3 - 5 người. Không chủ động được nguồn hàng, phụ thuộc vào chủ hàng cũng là nguyên nhân dẫn đến nhiều cơ sở gặp khó khăn trong việc phát triển bền vững ngành nghề.
Đông Lĩnh là xã phát triển đa nghề nên việc tạo điều kiện thuận lợi để hình thành thêm ngày càng nhiều cơ sở sản xuất kinh doanh trên địa bàn xã là điều cần thiết. Đồng thời, xã cần thường xuyên bố trí cán bộ trực tiếp xuống các cơ sở nắm bắt tình hình thực tế, kịp thời giải quyết những khó khăn vướng mắc, có như thế mới tạo động lực thúc đẩy nghề và làng nghề phát triển bền vững.
Huyền Trang
Tin cùng chuyên mục
- Hướng người dân làng nghề thực hiện sản xuất sạch hơn và tiết kiệm năng lượng 30.06.2024 | 10:39 AM
- Hơn 40 năm cần mẫn nghề làm nước mắm truyền thống 31.05.2024 | 10:04 AM
- Làng hoa Vũ Chính hối hả vào vụ hoa tết 07.01.2024 | 13:47 PM
- Bảo tồn, phục hồi và phát triển làng nghề, nghề truyền thống gắn với du lịch 14.11.2023 | 16:21 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Giữ nghề mây tre đan Phúc Thành 29.05.2023 | 15:35 PM
- Chị Hiếu “mài sắt thành vàng” 15.05.2023 | 10:13 AM
- Tiên phong nuôi ong thùng kế 24.04.2023 | 07:45 AM
- Những người dệt mùa xuân 18.01.2023 | 20:39 PM
- Tục thờ tổ nghề ở Thái Bình 01.01.2023 | 09:32 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ