Hưng Hà Nỗ lực bảo vệ môi trường làng nghề
Người dân xã Tân Lễ (Hưng Hà) gắn bó với nghề truyền thống dệt chiếu.
Hàng năm, giá trị sản xuất khu vực nghề và làng nghề của huyện Hưng Hà chiếm khoảng 70% tổng giá trị sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp. Tuy nhiên, làng nghề chủ yếu là quy mô hộ gia đình, sản xuất nhỏ lẻ. Toàn bộ các hoạt động sản xuất nằm trên diện tích đất ở với mật độ dân cư cao. Hệ thống cơ sở hạ tầng như đường giao thông, cống, rãnh thoát nước… không đáp ứng nhu cầu sản xuất và vệ sinh môi trường đã ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống, sức khỏe của người dân nơi đây.
Trước thực trạng đó, Huyện ủy, UBND huyện tăng cường kinh phí cho sự nghiệp môi trường và chỉ đạo quyết liệt công tác truyền thông nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng viên, nhân dân về bảo vệ môi trường (BVMT). Tổ chức các lớp tập huấn về Luật BVMT và các văn bản hướng dẫn thi hành tới đội ngũ cán bộ chủ chốt và chuyên môn từ huyện đến xã, thị trấn. Quản lý chặt chẽ đối với các dự án đầu tư trên địa bàn huyện, chỉ tiếp nhận những dự án có đủ các thủ tục về BVMT theo quy định. Công tác thẩm định, phê duyệt cam kết, đề án BVMT đối với các dự án đầu tư trên địa bàn huyện được quan tâm. Đến nay, trên 370 cơ sở hoạt động sản xuất, kinh doanh đã có thủ tục hành chính về môi trường. Vận động các hộ sản xuất, kinh doanh ở các làng nghề đầu tư công nghệ, thiết bị mới không ảnh hưởng đến môi trường. Cùng với đó, huyện chú trọng công tác thanh tra, kiểm tra việc chấp hành pháp luật về BVMT. Từ năm 2008 đến nay, UBND huyện đã chủ động phối hợp với Thanh tra Sở Tài nguyên và Môi trường kiểm tra, xử lý vi phạm và ra quyết định cưỡng chế đối với 20 trường hợp là các công ty, xí nghiệp, hộ gia đình xả nước thải chưa qua xử lý, gây ô nhiễm môi trường.
Mặc dù đã có nhiều cố gắng trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo và thực hiện các biện pháp BVMT nhưng tình trạng ô nhiễm môi trường tại các làng nghề, nhất là ô nhiễm môi trường nước từ các làng nghề dệt nhuộm, bún bánh vẫn chưa được giải quyết triệt để. Làng Me, xã Tân Hòa, với thương hiệu bánh đa nổi tiếng đã góp phần làm đổi thay bộ mặt nông thôn, đời sống người dân. Toàn thôn có trên 350 hộ, thì có 150 hộ tham gia làm bánh đa, tạo việc làm cho hơn 500 lao động với thu nhập bình quân đạt khoảng 2,5 - 3,5 triệu đồng/người/tháng. Tuy nhiên, do phát triển tự phát, nằm trong khu dân cư lại chưa có hệ thống xử lý nước thải nên hầu hết các hộ xả trực tiếp ra cống rãnh gây ô nhiễm môi trường xung quanh. Làng nghề dệt nhuộm Phương La, xã Thái Phương là một trong những làng nghề phát triển nhanh và mạnh của tỉnh, với các sản phẩm khăn dệt, được người tiêu dùng trong và ngoài nước ưa chuộng nhưng song hành với phát triển là thực trạng ô nhiễm môi trường từ hoạt động nấu, giặt, tẩy, nhuộm của làng nghề. Cả xã có trên 80% hộ gia đình làm nghề dệt nhuộm, với 7 công ty, xí nghiệp dệt nhuộm, 20 tổ sản xuất, kinh doanh, tạo việc làm cho hàng nghìn lao động trong và ngoài xã, với thu nhập từ 3 - 4,5 triệu đồng/người/tháng. Để xử lý tình trạng ô nhiễm môi trường làng nghề dệt nhuộm Phương La, xã Thái Phương, vừa qua UBND huyện đã được Bộ Tài nguyên và Môi trường hỗ trợ nguồn vốn xây dựng khu xử lý nước thải tập trung tại Cụm công nghiệp làng nghề xã Thái Phương.
"Nguyên nhân gây ô nhiễm môi trường làng nghề là sản xuất theo quy mô nhỏ lẻ, hộ gia đình, nhiều công đoạn sản xuất thủ công lại nằm xen lẫn khu dân cư. Trong khi đó, hệ thống cấp, thoát nước sản xuất và sinh hoạt do các hộ tự xây dựng, chưa đạt tiêu chuẩn về môi trường khiến nguồn nước ngày càng ô nhiễm."
(Bà Trần Thị Hải, Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện) |
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Hướng người dân làng nghề thực hiện sản xuất sạch hơn và tiết kiệm năng lượng 30.06.2024 | 10:39 AM
- Hơn 40 năm cần mẫn nghề làm nước mắm truyền thống 31.05.2024 | 10:04 AM
- Làng hoa Vũ Chính hối hả vào vụ hoa tết 07.01.2024 | 13:47 PM
- Bảo tồn, phục hồi và phát triển làng nghề, nghề truyền thống gắn với du lịch 14.11.2023 | 16:21 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Giữ nghề mây tre đan Phúc Thành 29.05.2023 | 15:35 PM
- Chị Hiếu “mài sắt thành vàng” 15.05.2023 | 10:13 AM
- Tiên phong nuôi ong thùng kế 24.04.2023 | 07:45 AM
- Những người dệt mùa xuân 18.01.2023 | 20:39 PM
- Tục thờ tổ nghề ở Thái Bình 01.01.2023 | 09:32 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ