Xuất ngũ giữ nghề truyền thống
Kiểm tra quy trình sản xuất hương.
Dưới cái nắng hanh vàng của những ngày cuối đông, con đường vào thôn Hồng Phong mùi hương quyện vào gió ngào ngạt khắp nơi. Tới gia đình Vũ Thành Trung, trước mắt chúng tôi là một cơ ngơi khang trang, cũng là nơi sản xuất hương của gia đình. Ngày giáp tết, công việc của những người thợ tất bật, vất vả hơn. Trung được thừa hưởng toàn bộ “tài sản” là những kinh nghiệm, bí quyết làm hương trầm gần 200 năm của gia đình. Trung tâm sự: Biết đến hương từ khi còn nhỏ nhưng sau khi xuất ngũ trở về địa phương tôi mới thực sự gắn bó với nghề. Ở thôn Hồng Phong chỉ còn hơn chục hộ làm nghề này. Trước đây, nhiều gia đình trong thôn làm hương thủ công, năng suất không cao, không đáp ứng được yêu cầu của thị trường nên dần dần phải thay thế bằng máy móc hiện đại. Trăn trở với nghề truyền thống, năm 2010, Trung bàn với bố mua 10 chiếc máy làm hương công nghiệp trị giá 250 triệu đồng để sản xuất số lượng lớn. Ban đầu chỉ người trong gia đình tham gia các công đoạn làm hương. Tuy nhiên, khi đưa máy móc vào sử dụng, mẫu mã đẹp, hương làm đến đâu bán hết tới đó nên Trung mượn thêm nhân công. Hiện nay, xưởng làm hương của gia đình tạo việc làm thường xuyên cho 7 lao động với thu nhập chi trả cho nhân công từ 3 - 3,5 triệu đồng/người/tháng. Trung bình mỗi ngày xưởng sản xuất từ 6 - 7 vạn nén hương, ngày cao điểm khoảng 10 vạn. Thương lái, khách hàng trực tiếp đến đặt hàng, mang đi tiêu thụ ở các tỉnh khu vực miền Bắc.
Phơi hương.
Vũ Thành Trung cho biết thêm: Để hỗ trợ, giúp nhau phát triển kinh tế, tôi và nhóm thanh niên cùng có chung đam mê với nghề làm hương đã thành lập hội làm hương trẻ xã Đông Quang với gần chục thành viên. Ngoài giúp đỡ nhau về vốn, kỹ thuật, chúng tôi còn thường xuyên trao đổi kinh nghiệm, cùng mở rộng thị trường tiêu thụ cũng như quảng bá thương hiệu hương Hồng Phong. Đa số anh em trong hội đã từng tham gia quân ngũ nên rất đoàn kết, gắn bó với mục đích chung là tìm hướng đi mới phát triển làng nghề truyền thống.
Hiện nay, gia đình Trung sản xuất hai loại hương trầm nén nhỏ và hương sào với giá bán buôn từ 20.000 - 100.000 đồng/100 nén, tùy từng loại, trừ chi phí mỗi năm thu lãi hơn 200 triệu đồng. Nhận xét về Trung, ông Đào Văn Khuê, Chủ tịch UBND xã Đông Quang cho biết: Vũ Thành Trung là một trong những thanh niên tiêu biểu của địa phương gắn bó và làm giàu từ nghề truyền thống. Mặc dù bận mải với công việc nhưng vợ chồng Trung rất tích cực tham gia các hoạt động, phong trào của địa phương. Trước đây Trung còn đảm nhận chức vụ Phó Bí thư Đoàn Thanh niên xã, tham gia lực lượng dự bị động viên địa phương… Với bản lĩnh của người lính Cụ Hồ cộng với sức trẻ, tinh thần ham học hỏi, Trung sẽ thành công hơn nữa, góp phần phát triển nghề và làng nghề của địa phương.
Nói về dự định của mình, Trung cho biết sẽ tiếp tục học hỏi, áp dụng khoa học công nghệ vào sản xuất. Tuy nhiên, do mặt bằng có hạn nên việc sản xuất, kinh doanh của gia đình vẫn còn bó hẹp. Trung mong muốn cấp ủy, chính quyền địa phương tạo điều kiện để các hộ làm hương ở thôn Hồng Phong có mặt bằng thuận lợi để phát triển quy mô, tạo việc làm cho nhiều lao động.
Thiên Ân
Tin cùng chuyên mục
- Hướng người dân làng nghề thực hiện sản xuất sạch hơn và tiết kiệm năng lượng 30.06.2024 | 10:39 AM
- Hơn 40 năm cần mẫn nghề làm nước mắm truyền thống 31.05.2024 | 10:04 AM
- Làng hoa Vũ Chính hối hả vào vụ hoa tết 07.01.2024 | 13:47 PM
- Bảo tồn, phục hồi và phát triển làng nghề, nghề truyền thống gắn với du lịch 14.11.2023 | 16:21 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Giữ nghề mây tre đan Phúc Thành 29.05.2023 | 15:35 PM
- Chị Hiếu “mài sắt thành vàng” 15.05.2023 | 10:13 AM
- Tiên phong nuôi ong thùng kế 24.04.2023 | 07:45 AM
- Những người dệt mùa xuân 18.01.2023 | 20:39 PM
- Tục thờ tổ nghề ở Thái Bình 01.01.2023 | 09:32 AM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng