Hưng Hà: Vững bước dưới cờ Đảng (tiếp theo và hết)
Nông dân xã Điệp Nông (Hưng Hà) nuôi cá lồng trên sông. Ảnh tư liệu
Kỳ 4: Đổi mới và phát triển
Là một trong những địa phương đầu tiên của huyện Hưng Hà và của tỉnh đạt chuẩn NTM, xã Hồng Minh tạo ấn tượng mạnh mẽ với những con đường xã, đường làng, đường nội đồng được bê tông hóa theo chuẩn NTM. Hồng Minh còn quy hoạch xây dựng khu dân cư theo chuẩn và xây dựng các công trình công cộng khang trang phục vụ đời sống người dân địa phương, góp phần thay đổi diện mạo nông thôn. Ông Vũ Hữu Hỷ, Chủ tịch UBND xã cho biết: Với phương châm “Dễ trăm lần không dân cũng chịu, khó vạn lần dân liệu cũng xong”, địa phương đã thực hiện nghiêm túc chỉ đạo của cấp trên, đoàn kết, thống nhất, công khai, minh bạch trong quá trình xây dựng NTM. Từ sức bật trong phong trào xây dựng NTM, Hồng Minh tiếp tục được chọn xây dựng xã NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu. Trong quá trình xây dựng, xã tập trung phát triển ngành nông nghiệp theo hướng sản xuất hàng hóa. Địa phương đã quy hoạch được 4 vùng sản xuất tập trung với tổng diện tích 533,6ha. Bên cạnh đó, tăng cường xây dựng, bổ sung các hạng mục quan trọng về cơ sở hạ tầng như giao thông, thủy lợi... Đến nay, các tiêu chí xây dựng NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu ở Hồng Minh đều đạt tỷ lệ cao, điển hình như: hệ thống thủy lợi bảo đảm tưới, tiêu cho 100% diện tích sản xuất nông nghiệp của xã; tỷ lệ hộ có nhà ở và công trình phụ trợ gọn gàng, sạch đẹp đạt 80%; thu nhập bình quân đầu người năm 2020 đạt 48,2 triệu đồng; tỷ lệ hộ nghèo còn 0,5%...
Sau 10 năm triển khai xây dựng NTM, hạ tầng nông thôn của Hưng Hà đã và đang có bước phát triển vượt bậc. 33/33 xã đạt chuẩn NTM. Huyện đã xây dựng được trên 1.100km đường giao thông các loại đạt chuẩn NTM. Đầu tư xây dựng trên 223,5km kênh cấp I loại 3 và nhiều trạm bơm, cống, đập phục vụ sản xuất và thoát nước các khu dân cư. Hệ thống cơ sở vật chất, trang thiết bị phục vụ việc dạy và học được quan tâm đầu tư theo hướng chuẩn quốc gia. Tỷ lệ trường đạt chuẩn quốc gia ước đạt 100%. Theo ông Nguyễn Xuân Dương, Chủ tịch UBND huyện: Cùng với kết quả đáng ghi nhận trong xây dựng NTM, tổng giá trị sản xuất bình quân 5 năm (2016 - 2020) của huyện Hưng Hà ước đạt trên 15.800 tỷ đồng. Tốc độ tăng trưởng kinh tế bình quân 5 năm đạt 11,31%. Giá trị sản xuất nông nghiệp tăng trưởng bình quân 3,0%/năm. Giá trị sản xuất công nghiệp bình quân đạt 7.159,2 tỷ đồng, tăng 15,98%/năm. Tỷ lệ hộ nghèo đa chiều còn 1,95%, tỷ lệ hộ cận nghèo đa chiều còn dưới 2,9%.
Ông Nguyễn Văn Thắng, Bí thư Đảng ủy xã Chí Hòa chia sẻ: Phát huy truyền thống quê hương và dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của tỉnh, huyện, Đảng bộ và nhân dân Chí Hòa đã nỗ lực phấn đấu, đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng NTM. Nếu như năm 2015 - 2016, thu nhập bình quân đầu người của xã đạt 29,7 triệu đồng thì đến nay đã được nâng lên, ước đạt 45,7 triệu đồng. Tỷ lệ hộ nghèo còn 2,23%, giảm 4,5% so với năm 2015. Tổng giá trị sản xuất bình quân 5 năm (2015 - 2020) đạt trên 311 tỷ đồng.
Phát triển cây ngưu tất ở xã Thống Nhất (Hưng Hà).
Bên cạnh phát triển kinh tế, chất lượng giáo dục toàn diện của huyện có chuyển biến tích cực. Chất lượng đội ngũ giáo viên và cán bộ quản lý giáo dục được nâng lên. Kỷ cương, nền nếp được tăng cường gắn với đổi mới quản lý, phương pháp giảng dạy; tình trạng lạm thu, dạy thêm học thêm trái quy định được chấn chỉnh kịp thời; chất lượng phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi, phổ cập giáo dục tiểu học, trung học cơ sở mức độ 3, xóa mù chữ mức độ 2 được giữ vững và nâng cao. Tỷ lệ học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở vào trung học phổ thông các hệ đạt 98,24%. Hết năm 2019, tỷ lệ gia đình văn hóa đạt 93% và làng văn hóa đạt 92,4%. Công tác khám chữa bệnh ở 2 tuyến huyện và xã có tiến bộ, chất lượng khám chữa bệnh được nâng cao, góp phần chăm sóc tốt sức khỏe nhân dân. Tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế đạt 85,6%. Các chế độ, chính sách đối với người, gia đình có công với cách mạng được quan tâm, thực hiện nghiêm túc, đúng quy định. Hỗ trợ giải quyết việc làm đạt 168% kế hoạch. Công tác quân sự, quốc phòng địa phương được tăng cường, tình hình an ninh chính trị xã hội ổn định. Những kết quả trên là nền tảng và động lực để Đảng bộ và nhân dân Hưng Hà phấn đấu đạt được những thành tựu mới trong phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng quê hương ngày càng phát triển.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Tin áp thấp nhiệt đới khẩn cấp (Suy yếu từ bão số 2) 23.07.2024 | 08:37 AM
- Tỷ lệ học sinh đỗ tốt nghiệp cao nhất 10 năm 23.07.2024 | 08:34 AM
- Chính phủ đặt mục tiêu GDP bình quân đầu người đạt 7.500 USD vào năm 2030 23.07.2024 | 08:35 AM
- Liên hoan truyền hình toàn quân lần thứ XIV có lượng tác phẩm tham dự lớn nhất 23.07.2024 | 08:35 AM
- Giá xuất khẩu gạo tăng cao 23.07.2024 | 08:35 AM
- Đông Bắc Bộ mưa rất to, cục bộ có nơi trên 300mm 23.07.2024 | 08:28 AM
- Những kỹ năng lái xe an toàn mùa mưa bão 23.07.2024 | 08:35 AM
- 4 trường hợp được phép chở 2 người trên xe máy không bị phạt từ 1/1/2025 23.07.2024 | 08:35 AM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 23.07.2024 | 08:28 AM
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần