Đoàn Thanh niên phường Kỳ Bá góp phần bảo đảm trật tự an toàn giao thông
Đoàn viên thanh niên phường Kỳ Bá bóc dỡ tờ rơi quảng cáo trên các tuyến phố.
Anh Nguyễn Gia Tiến, Bí thư Đoàn Thanh niên phường Kỳ Bá cho biết: Nhằm nâng cao nhận thức cho đoàn viên thanh niên (ĐVTN), học sinh trong việc chấp hành và tham gia giữ gìn trật tự ATGT, Ban Chấp hành Đoàn phường đã triển khai các phong trào, hoạt động tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về bảo đảm trật tự ATGT, từng bước tạo chuyển biến trong nhận thức và hành động. Thông qua các buổi sinh hoạt đoàn, chi đoàn định kỳ đã phổ biến các nội dung, quy định của Luật Giao thông đường bộ và xem đó là nội dung sinh hoạt trọng tâm, thường xuyên. Mỗi cán bộ, ĐVTN còn là một tuyên truyền viên tích cực trong việc phổ biến, giáo dục pháp luật về ATGT đến người thân trong gia đình.
Cùng với công tác tuyên truyền, Đoàn phường còn xây dựng các mô hình, tổ, đội, nhóm thanh niên tham gia tuyên truyền, giữ gìn trật tự ATGT như đội thanh niên xung kích bảo đảm ATGT, cổng trường ATGT, đoạn đường thanh niên tự quản. Đội thanh niên xung kích bảo đảm ATGT được thành lập từ năm 2015 với 15 thành viên không chỉ tập trung ra quân đồng loạt vào tháng ATGT, tháng thanh niên mà còn thường xuyên hướng dẫn, phân luồng, hỗ trợ người tham gia giao thông trong giờ cao điểm tại khu vực trường học, những nơi có mật độ giao thông cao; nhắc nhở học sinh và phụ huynh học sinh tuân thủ Luật Giao thông đường bộ, nâng cao ý thức trong việc đưa đón học sinh.
Trong kỳ thi THPT quốc gia hàng năm, Đoàn phường tổ chức cho ĐVTN tham gia chương trình tiếp sức mùa thi với các hoạt động: hướng dẫn tìm nhà trọ miễn phí cho thí sinh, phụ huynh học sinh; hỗ trợ nước uống miễn phí, bữa ăn sáng cho thí sinh; xây dựng phương án phân luồng giao thông góp phần bảo đảm giao thông được an toàn, thông suốt.
Được sự hỗ trợ của Công ty Du lịch Trang Long, Đoàn phường đã tổ chức khởi công xây dựng công trình đoạn đường thanh niên tự quản dài hơn 500m, trồng thay thế gần 80 cây xanh từ đường Ngô Quyền vào khu tái định cư Kỳ Bá với tổng kinh phí 200 triệu đồng. Công trình đã thu hút 60 lượt ĐVTN tham gia với hơn 200 ngày công, góp phần tạo cảnh quan xanh, sạch, đẹp, nâng cao chất lượng môi trường sống, đề cao ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường, bảo đảm trật tự ATGT trong nhân dân.
Trong thời gian thực hiện Chỉ thị số 04 của UBND tỉnh về việc giải tỏa, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang ATGT đường bộ, Ban Chấp hành Đoàn phường đã xây dựng kế hoạch và tổ chức rà soát những chủ hộ kinh doanh là ĐVTN, thông báo về việc vi phạm hành lang ATGT đường bộ, đồng thời vận động, tổ chức ký cam kết để các hộ tự giác di dời, tháo dỡ hàng quán, mái che, mái vẩy, biển hiệu quảng cáo không đúng quy định. Đội thanh niên xung kích bảo đảm ATGT đã duy trì hoạt động liên tục trong thời gian hơn một tháng với 168 lượt ĐVTN tham gia; tổ chức 3 cuộc ra quân bóc dỡ tờ rơi quảng cáo trên các tuyến phố; kết hợp hỗ trợ người dân tháo dỡ các phần công trình vi phạm hành lang ATGT, góp phần lập lại trật tự hành lang ATGT, tạo đường thông, hè thoáng, xây dựng văn minh đô thị.
Đánh giá về vai trò của ĐVTN tham gia giữ gìn trật tự ATGT, đồng chí Hoàng Ngọc Hải, Bí thư Đảng ủy phường Kỳ Bá cho biết: Thực hiện các biện pháp bảo đảm trật tự ATGT, phường đã huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, trong đó Đoàn Thanh niên phường luôn phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện trong công tác bảo đảm trật tự ATGT. Bên cạnh việc đảm nhận các mô hình, công trình, phần việc của thanh niên tham gia giữ gìn trật tự ATGT, Đoàn Thanh niên phường còn phối hợp, tham mưu cho chính quyền, lực lượng chức năng giải quyết các vấn đề tồn tại trong vi phạm hành lang ATGT, đồng thời đề xuất các giải pháp bảo đảm trật tự ATGT, góp phần kiềm chế tai nạn, ùn tắc giao thông và nâng cao văn hóa của các tầng lớp nhân dân khi tham gia giao thông.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024