Viện Kiểm sát nhân dân huyện Hưng Hà thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua
Viện Kiểm sát nhân dân huyện Hưng Hà phối hợp với tòa án xét xử lưu động đối tượng phạm tội ma túy.
Đồng chí Nguyễn Nguyên Hưng, Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân huyện Hưng Hà cho biết: Ngay từ đầu năm 2017, căn cứ kế hoạch của Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh và nhiệm vụ chính trị của địa phương, tập thể lãnh đạo đơn vị đã phối hợp chặt chẽ với Chi bộ, Công đoàn, Đoàn Thanh niên cơ quan thống nhất lãnh đạo cán bộ, công chức, đảng viên, đoàn viên xây dựng kế hoạch công tác, chương trình thi đua; đề ra các biện pháp thực hiện hiệu quả nhiệm vụ công tác cũng như hưởng ứng tích cực các phong trào thi đua thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng, phong trào cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2 (2016 - 2020), thi đua lập thành tích chào mừng kỷ niệm 57 năm ngày thành lập ngành Kiểm sát nhân dân (26/7/1960 - 26/7/2017).
Trên cơ sở bám sát nhiệm vụ trọng tâm của ngành và nhiệm vụ chính trị của huyện, tập thể lãnh đạo đơn vị không ngừng đổi mới công tác quản lý, chỉ đạo, điều hành, phát huy sáng kiến, cải tiến phương pháp làm việc, phát huy tính chủ động, sáng tạo, tự chịu trách nhiệm, nỗ lực phấn đấu hoàn thành các chỉ tiêu công tác. Phối hợp với các ngành liên quan trên địa bàn giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh. Do đó, công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm đã đạt được nhiều kết quả tích cực. Các cơ quan bảo vệ pháp luật đã phối hợp chặt chẽ trong công tác phòng ngừa, phát hiện, xử lý các loại tội phạm, góp phần giáo dục, tuyên truyền pháp luật cũng như ngăn chặn, phòng ngừa và xử lý nghiêm các loại tội phạm. Từ đầu năm 2017 đến nay, tội phạm về an ninh, xâm phạm hoạt động tư pháp không xảy ra; tội phạm mới khởi tố trên tất cả các lĩnh vực cơ bản được kiềm chế.
Trong công tác thực hành quyền công tố, kiểm sát điều tra, kiểm sát xét xử các vụ án hình sự đã thụ lý kiểm sát điều tra 94 vụ, 151 bị can, truy tố chuyển tòa án 62 vụ, 113 bị can, thụ lý kiểm sát xét xử 73 vụ, 129 bị cáo; trong đó, đã phối hợp với các cơ quan tiến hành tố tụng cùng cấp xác định 8 vụ án trọng điểm, tổ chức xét xử lưu động 5 vụ trên địa bàn các xã Duyên Hải, Tiến Đức, tổ chức cho cán bộ tham dự rút kinh nghiệm đối với 17 phiên tòa hình sự và dân sự. Tỷ lệ giải quyết án của đơn vị đạt 100%, chất lượng truy tố bảo đảm đúng người, đúng tội, đúng pháp luật, không có vụ án truy tố oan, sai, không có án bị hủy để điều tra hoặc xét xử lại; không có án trả hồ sơ giữa các cơ quan tiến hành tố tụng; không có vụ án nào đình chỉ không tội hoặc tòa án tuyên không phạm tội hoặc xét xử khác tội danh viện kiểm sát truy tố...
Công tác kiểm sát các hoạt động tư pháp trong tạm giữ, tạm giam, thi hành án hình sự, thi hành án dân sự; kiểm sát khiếu tố và kiểm sát giải quyết các vụ việc dân sự, hành chính, hôn nhân gia đình, kinh doanh thương mại... được tăng cường và nâng cao chất lượng. Viện duy trì thường xuyên công tác tiếp công dân, thụ lý giải quyết kịp thời đơn, thư khiếu nại, tố cáo thuộc thẩm quyền, qua đó đã ban hành 18 kiến nghị đối với các cơ quan tư pháp của huyện và UBND xã yêu cầu khắc phục vi phạm.
Cùng với việc hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu, nghiệp vụ và nhiệm vụ của ngành, 100% cán bộ, kiểm sát viên trong đơn vị còn tích cực ủng hộ quỹ khuyến học, quỹ nhân đạo, quỹ “Đền ơn đáp nghĩa”, quỹ bảo vệ trẻ em, quỹ phòng, chống thiên tai theo phát động của huyện với tinh thần tự nguyện, tự giác...
Với những kết quả đã đạt được, Viện Kiểm sát nhân dân huyện Hưng Hà được Viện Kiểm sát nhân dân tối cao tặng bằng khen tập thể đạt thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua “Thực hiện cuộc vận động xây dựng đội ngũ cán bộ, kiểm sát viên vững về chính trị, giỏi về nghiệp vụ, tinh thông về pháp luật, công tâm và bản lĩnh, kỷ cương và trách nhiệm”; 2 cán bộ được Viện Kiểm sát nhân dân tối cao tặng bằng khen trong các phong trào thi đua ngắn hạn.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024