Đông Hưng: Xây dựng Đảng là nhiệm vụ then chốt
Công nhân Xí nghiệp May 10 Đông Hưng thi đua lao động sản xuất.
Đảng bộ huyện Đông Hưng hiện có trên 13.500 đảng viên, sinh hoạt tại 67 tổ chức cơ sở đảng. Để nâng cao chất lượng công tác xây dựng Đảng, Huyện ủy chỉ đạo thực hiện tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, đạo đức, lối sống cho cán bộ, đảng viên gắn với đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động của các tổ chức cơ sở đảng; thực hiện nghiêm túc công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật đảng... Trong đó, cấp ủy các cấp đặc biệt coi trọng tuyên truyền đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước tới cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân. Công tác thông tin thời sự trong tỉnh, trong nước và quốc tế được thực hiện thường xuyên và kịp thời. Năm 2019, toàn huyện đã tổ chức 70 lớp bồi dưỡng lý luận chính trị cho trên 7.300 lượt học viên, tổ chức thành công hội thi báo cáo viên giỏi cấp huyện, góp phần nâng cao nhận thức, tinh thần cảnh giác trước những âm mưu của các thế lực thù địch, đồng thời khơi dậy tinh thần đoàn kết, tạo sự thống nhất cao về ý chí và hành động trong toàn Đảng bộ.
Đồng chí Phạm Văn Hằng, Phó Bí thư thường trực Huyện ủy Đông Hưng cho biết: Thời gian qua, cấp ủy huyện chỉ đạo củng cố, kiện toàn tổ chức bộ máy nhằm đáp ứng yêu cầu thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương, cơ quan, đơn vị. Thực hiện rà soát, tinh giản biên chế và cơ cấu lại đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức theo đúng tinh thần chỉ đạo của tỉnh. Điều động, bổ nhiệm, luân chuyển, giới thiệu cán bộ đối với 63 đồng chí, kết nạp 129 đảng viên mới. Bổ sung cấp ủy và giới thiệu ứng cử các chức danh cán bộ chủ chốt còn khuyết thiếu ở xã, thị trấn. Thực hiện bổ sung nhân sự quy hoạch các chức danh lãnh đạo, quản lý các cấp chuẩn bị nhân sự cho đại hội đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 bảo đảm công khai, dân chủ, minh bạch.
Nhờ thực hiện đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp công tác xây dựng Đảng đã góp phần thực tốt nhiệm vụ chính trị của địa phương. Kinh tế của huyện phát triển, giá trị sản xuất năm 2019 tăng 12% so với năm 2018. Trong lĩnh vực sản xuất nông nghiệp, cấp ủy các cấp chỉ đạo tập trung quyết liệt các biện pháp dập dịch tả lợn châu Phi, khuyến khích nông dân chuyển sang nuôi các loại vật nuôi ít bị dịch bệnh, cho hiệu quả kinh tế cao hơn, đồng thời thực hiện tái đàn lợn sau khi hết dịch theo quy định. Tập trung nâng cao giá trị, hiệu quả 31 cánh đồng mẫu lớn, cánh đồng 4 vụ/năm và mở rộng diện tích trồng cây vụ đông. Giá trị sản xuất nông, lâm, thủy sản của huyện năm 2019 đạt trên 3.200 tỷ đồng. Đồng chí Bùi Văn Duyệt, Trưởng phòng Kinh tế - Hạ tầng huyện cho biết: Với việc cải thiện môi trường đầu tư, kinh doanh, cải cách thủ tục hành chính theo phương án “5 tại chỗ”, mời gọi các nhà đầu tư lấp đầy các cụm công nghiệp, kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc cho các doanh nghiệp, huy động các nguồn lực đầu tư xây dựng nhiều công trình lớn trọng điểm trên địa bàn nên lĩnh vực công nghiệp, xây dựng cơ bản của huyện tăng trưởng vượt bậc. Giá trị sản xuất năm 2019 đạt gần 8.000 tỷ đồng, tăng 20,11% so với năm 2018 (cao nhất trong nhiều năm trở lại đây), chiếm 54,8% trong cơ cấu kinh tế. Một trong những thành tựu nổi bật mà Đảng bộ và nhân dân huyện Đông Hưng đạt được trong năm qua là 43/43 xã và huyện đã hoàn thành các tiêu chí quốc gia về xây dựng nông thôn mới. Cấp ủy, chính quyền các cấp cũng đã chỉ đạo hoàn thành việc sáp nhập các trường tiểu học và THCS ở 23 xã, thị trấn; đồng thời, tiếp tục thực hiện đổi mới căn bản, toàn diện về giáo dục, tăng cường cơ sở vật chất cho các trường học. Phong trào giáo dục của huyện từ vị trí thứ 6 vươn lên xếp thứ 2 khối các huyện, thành phố năm học vừa qua. Năm 2019, qua bình xét Đông Hưng có 13 tổ chức cơ sở đảng hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, 50 tổ chức cơ sở đảng hoàn thành tốt nhiệm vụ, chỉ có 4 tổ chức cơ sở đảng hoàn thành nhiệm vụ.
Phát huy những kết quả đã đạt được, năm 2020, Đảng bộ huyện Đông Hưng tiếp tục chỉ đạo đẩy mạnh thực hiện các khâu đột phá về tăng trưởng kinh tế: cải cách hành chính, nâng cao năng lực cạnh tranh và cải thiện môi trường đầu tư, kinh doanh; nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các tổ chức cơ sở đảng, hiệu lực, hiệu quả quản lý, điều hành của chính quyền; chỉ đạo tổ chức thành công đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang