Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải: Sáng y đức, giỏi y thuật
Bác sĩ Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải làm chủ thiết bị hiện đại, đáp ứng nhu cầu khám chữa bệnh của nhân dân.
Ngày nào cũng vậy, Khoa Khám bệnh, Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải luôn có rất đông bệnh nhân đến khám bệnh. Các bệnh nhân đến đây đều được các y bác sĩ của Khoa đón tiếp niềm nở, tận tình ngay từ bàn đón tiếp. Ông Phan Hữu Hùng, xã Đông Phong (Tiền Hải) cho biết: Do bị bệnh tiểu đường gần 20 năm nên tôi thường xuyên đến khám định kỳ tại Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải. Tại Khoa Khám bệnh, tôi được các y bác sĩ tận tình hướng dẫn, chăm sóc chu đáo, an toàn nên rất thoải mái, yên tâm. Không chỉ có ông Hùng, mà các bệnh nhân đến khám bệnh đều có tâm lý vui vẻ mỗi khi được các bác sĩ thăm khám. Chị Nguyễn Thị Nhung, người nhà bệnh nhân chia sẻ: Mẹ tôi bị tắc nghẽn phổi mãn tính, bệnh này không cấp cứu kịp thời sẽ gây nguy kịch đến tính mạng. Khi đến Bệnh viện, được các bác sĩ tận tâm, tận lực triển khai các biện pháp chuyên môn kịp thời nên mẹ tôi đã qua cơn nguy kịch. Tôi thực sự yêu mến và cảm phục các bác sĩ của Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải.
Thầy thuốc ưu tú Trần Văn Bội, Giám đốc Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải cho biết: Khi phải đến bệnh viện khám chữa bệnh, tâm trạng chung của bệnh nhân cũng như người nhà bệnh nhân là lo âu, bất an. Sự niềm nở đón tiếp, ân cần, trách nhiệm của y bác sĩ, nhân viên y tế Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải đã giúp họ giải tỏa tâm lý đó, từ đó góp phần tạo nên địa chỉ khám chữa bệnh uy tín, chất lượng, thân thiện trên địa bàn huyện Tiền Hải. Đến nay, Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải có khoảng 300 giường bệnh với 60 bác sĩ, trong đó có 3 bác sĩ chuyên khoa II; 25 bác sĩ chuyên khoa I; 2 thạc sĩ và 149 điều dưỡng, kỹ thuật viên, nữ hộ sinh... Trong công tác khám chữa bệnh, Bệnh viện đã chỉ đạo quyết liệt các bộ phận thực hiện nghiêm túc kỷ cương lao động, tăng cường củng cố quy chế, chế độ chuyên môn, đồng thời đẩy mạnh phong trào “Đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế hướng tới sự hài lòng của người bệnh” nhằm nâng cao kỹ năng giao tiếp, ứng xử, thực hiện quy trình khám chữa bệnh hợp lý. Đồng thời, giải quyết mọi thắc mắc, lo lắng của người bệnh và người nhà bệnh nhân, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân tiếp cận các dịch vụ y tế tốt nhất. Về công tác chuyên môn, để tránh sai sót và nâng cao hiệu quả điều trị cho người bệnh, Bệnh viện đã thực hiện tốt quy chế chuyên môn theo quy định, phác đồ điều trị của Bộ Y tế bảo đảm an toàn, hiệu quả trong điều trị. Duy trì và triển khai nhiều kỹ thuật mới trong chẩn đoán và điều trị như: mổ nội soi ổ bụng, nội soi tiết niệu, sản khoa, chạy thận nhân tạo, mổ phaco, kỹ thuật về mổ kết hợp xương các loại, giải phẫu cản quang 2 dãy, bổ sung phác đồ điều trị với 150 phác đồ. Thực hiện tốt chuyển giao các kỹ thuật mới từ bệnh viện tuyến trung ương như phẫu thuật nội soi tán sỏi niệu quản ngược dòng, cắt u xơ tuyến tiền liệt, giải phẫu bệnh... Ngoài việc áp dụng nhiều kỹ thuật hiện đại vào khám chữa bệnh và làm chủ thiết bị mới như máy chạy thận nhân tạo, tấm cảm biến X-quang KTS, bơm tiêm điện, giường hồi sức cấp cứu... công tác cải cách thủ tục hành chính, ứng dụng công nghệ thông tin vào quản lý cũng ngày càng được đổi mới như đề án cải tiến quy trình quản lý khám chữa bệnh bằng phần mềm Viettel His; đề án cải tiến quy trình đăng ký khám bệnh, giảm thủ tục hành chính cho người đăng ký khám bệnh; thành lập Phòng Công tác xã hội tạo bước đột phá trong việc đón tiếp, chăm sóc người bệnh. Tăng cường kiểm tra, giám sát quy chế chuyên môn, chăm sóc và tiếp đón người bệnh; đặc biệt, chú trọng công tác tiếp đón tại khu vực khám bệnh, cấp cứu bảo đảm tất cả các bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đều được tiếp đón và hướng dẫn chu đáo. Bệnh viện còn duy trì và nâng cấp cơ sở vật chất tại các khoa, nhất là khoa khám bệnh, trang bị đầy đủ ghế ngồi chờ, quạt, bố trí hợp lý các khu, phòng, bảo đảm thuận tiện cho người dân đến khám chữa bệnh. Tiếp tục triển khai một số kỹ thuật mới, kỹ thuật chuyên sâu và tiếp nhận chuyển giao kỹ thuật từ tuyến trên. Ngoài ra, Bệnh viện Đa khoa Tiền Hải còn thường xuyên kết hợp với các đơn vị, nhà hảo tâm duy trì hỗ trợ dinh dưỡng cho người nghèo. Hàng ngày có từ 40 - 45 bệnh nhân nghèo được hỗ trợ với số tiền 35.000 đồng/người.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang