Giao ban báo chí, xuất bản quý III năm 2017
Đồng chí Dương Văn Lễ, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy chủ trì hội nghị.
Trong quý III, các cơ quan thông tấn, báo chí Trung ương và địa phương trên địa bàn tỉnh đã thông tin, tuyên truyền toàn diện các nhiệm vụ chính trị trọng tâm trên cơ sở bám sát các chủ trương, chỉ đạo của tỉnh. Cơ quan thông tấn, báo chí đã dành nhiều dung lượng, thời lượng tuyên truyền đậm nét các hoạt động “Đền ơn, đáp nghĩa” nhân kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh, Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2017), công tác chuẩn bị cho năm học mới, công tác phòng chống lụt bão, khắc phục hậu quả thiên tai... Các chuyên trang, chuyên mục tiếp tục được duy trì, từng bước đổi mới hình thức, nâng cao chất lượng nội dung đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Báo Thái Bình điện tử đăng tải các video clip và tin, bài có hình ảnh động, tạo sức hấp dẫn, thu hút độc giả truy cập. Đài Phát thanh – Truyền hình Thái Bình sử dụng công nghệ mới vào sản xuất chương trình, tăng thời lượng phát sóng, có nhiều chương trình, chuyên mục mới, hấp dẫn người xem. Nội dung thông tin trên Tạp chí Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Tạp chí Văn nghệ Thái Bình đa dạng, phong phú với nhiều bài viết, tác phẩm có chiều sâu... Qua đó, cung cấp nhiều thông tin bổ ích, lôi cuốn, hấp dẫn, góp phần phục vụ đắc lực việc thực hiện các nhiệm vụ chính trị của tỉnh. Văn phòng đại diện, phóng viên thường trú các cơ quan báo chí Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh có gần 200 tin, bài phản ánh về các lĩnh vực trên địa bàn tỉnh. Hoạt động tác nghiệp của phóng viên tuân thủ theo đúng các quy định của pháp luật, chấp hành nghiêm quy định đạo đức nghề nghiệp người làm báo. Công tác lãnh đạo, quản lý báo chí và hoạt động của Hội Nhà báo tỉnh được quan tâm, giúp các cơ quan báo chí và đội ngũ những người làm báo thực hiện đúng tôn chỉ, mục đích, phục vụ tốt hơn nhiệm vụ chính trị của tỉnh và nhu cầu của công chúng.
Đồng chí Phí Văn Thành, Phó Chủ tịch thường trực Hội Nhà báo Thái Bình đóng góp ý kiến tại hội nghị.
Trong quý IV, các cơ quan thông tấn, báo chí tiếp tục bám sát nhiệm vụ chính trị của tỉnh, các văn bản hướng dẫn công tác tuyên truyền của Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy.
Trong đó, tiếp tục tuyên truyền việc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng và nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2015 – 2020; tuyên truyền thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) về “Tăng cường xây dựng, chỉnh đốn Đảng, ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ” gắn với việc thực hiện Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh ở các cấp, các ngành, các địa phương; tuyên truyền kết quả phong trào thi đua “Cả nước chung tay vì người nghèo – không để ai bị bỏ lại phía sau”, ủng hộ quỹ “Vì người nghèo” và các hoạt động nhân Tháng cao điểm vì người nghèo (17/10 – 18/10/2017); tuyên truyền những kết quả đạt được trong phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh 9 tháng đầu năm 2017, các sự kiến đối ngoại, năm APEC Việt Nam 2017; đồng thời, tích cực đấu tranh, phản bác lại những thông tin sai sự thật, luận điệu xuyên tạc của các thế lực thù địch, phần tử cơ hội...
Các cơ quan thông tấn, báo chí tập trung tổ chức các hoạt động tuyên truyền các ngày lễ của đất nước, các ngành, địa phương, đơn vị như: 100 năm Cách mạng Tháng Mười Nga (7/11/1917 – 7/11/2017); 35 năm ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982 – 20/11/2017); 71 năm ngày Toàn quốc kháng chiến (19/12/1946 – 19/12/2017); 73 năm ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 – 22/12/2017)...
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Kiến Xương và Tiền Hải 11.03.2019 | 20:23 PM
- Bộ Công an sơ kết 5 năm thực chương trình phối hợp, chương trình hành động về bảo vệ an ninh Tổ quốc và công tác dân vận 11.03.2019 | 20:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại huyện Tiền Hải 11.03.2019 | 17:33 PM
- Tập huấn nâng cao kỹ năng làm báo điện tử đa phương tiện 09.03.2019 | 10:22 AM
- UBND tỉnh: Bàn giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo đối với 27 xã chưa đạt chuẩn nông thôn mới 08.03.2019 | 17:51 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh chúc mừng cán bộ, hội viên, phụ nữ nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 08.03.2019 | 11:06 AM
- Đoàn công tác của tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư Hải Phát 07.03.2019 | 18:37 PM
- Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn 07.03.2019 | 16:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại Sở Tài nguyên và Môi trường 07.03.2019 | 16:14 PM
- UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số nội dung quan trọng 06.03.2019 | 18:01 PM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình