Đánh giá, xác nhận các xã An Thanh, An Ấp đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao năm 2023
Các đại biểu dự hội nghị đánh giá, xác nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao tại xã An Thanh.
Sau khi về đích xã NTM vào năm 2015, xã An Thanh tiếp tục đăng ký thực hiện 19 tiêu chí xã NTM nâng cao theo tiêu chí giai đoạn 2021-2025. Xác định xây dựng NTM nâng cao là nhiệm vụ trọng tâm vì vậy ngay từ đầu nhiệm kỳ, cấp ủy, chính quyền xã đã quán triệt, triển khai đồng bộ tới cán bộ, đảng viên và nhân dân trong xã để tạo sự đồng thuận thống nhất cao trong nhận thức và hành động. Đảng ủy xã đã ban hành quyết định thành lập ban chỉ đạo, phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên thực hiện nhiệm vụ, trong đó tập trung tuyên truyền, vận động nhân dân tự nguyện hiến 9.412m2 đất ở và đất nông nghiệp để nâng cấp, cải tạo đường giao thông. Đến nay, hệ thống đường giao thông được đầu tư khang trang, hiện đại; trường học, trạm y tế, nhà văn hóa thôn được chú trọng đầu tư. Sản phẩm gạo nếp Tam Xuân là được chứng nhận là sản phẩm OCOP 3 sao. Bên cạnh đó, xã tập trung mọi nguồn lực đầu tư xây dựng để hoàn thiện các tiêu chí.
Theo số liệu tổng hợp, tổng kinh phí thực hiện xây dựng NTM nâng cao của xã trên 193,6 tỷ đồng, trong đó ngân sách địa phương gần 50 tỷ đồng. Tỷ lệ hộ nghèo đa chiều năm 2022 là 0,82%, thu nhập bình quân đầu người năm 2023 đạt 68,5 triệu đồng/người/năm...
Các đại biểu dự hội nghị đánh giá, xác nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao tại xã An Ấp.
Với xã An Ấp, mặc dù là xã nội đồng, nguồn thu hạn hẹp, song thực hiện chủ trương về xây dựng NTM nâng cao, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã An Ấp đã huy động sức mạnh của cả hệ thống chính trị và tranh thủ mọi nguồn lực để xây dựng kết cấu hạ tầng, nâng cao chất lượng các tiêu chí. Cùng với nguồn ngân sách trên 86 tỷ đồng của tỉnh và huyện, địa phương đã huy động 29,9 tỷ đồng cùng hơn 10 tỷ đồng từ việc nhân dân góp quyền sử dụng đất để hoàn thiện các tiêu chí. Đến nay, hệ thống giao thông của xã về cơ bản đồng bộ; sân vận động, sân thể thao, trường mầm non xã được nâng cấp, tu sửa. Tỷ lệ hộ nghèo của xã theo tiêu chí nghèo đa chiều năm 2022 còn 0,23%, thu nhập bình quân đạt 68,2 triệu đồng/người/năm; xã luôn thực hiện tốt các chế độ an sinh xã hội...
Các đại biểu tham quan điểm trưng bày sản phẩm OCOP và nông sản của xã An Thanh.
Sau khi đánh giá, xác nhận hồ sơ và kiểm tra thực tế, đoàn thống nhất xã An Thanh và An Ấp đã hoàn thành 19/19 tiêu chí NTM nâng cao. Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đề nghị các sở, ngành hoàn thiện báo cáo để Sở tổng hợp trình UBND tỉnh xét, ra quyết định công nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao, đồng thời yêu cầu xã An Thanh và xã An Ấp tiếp tục huy động nguồn lực đầu tư nâng cao các tiêu chí hướng đến xây dựng xã NTM kiểu mẫu.
Sản phẩm ớt của xã An Ấp được cấp giấy chứng nhận VietGAP.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ