Gương sáng trong phong trào xây dựng nông thôn mới
Cụ Nguyễn Ngọc Sung (người bên trái) đã ủng hộ hơn 20 triệu đồng để làm con đường trong thôn.
Về Vũ Lễ hỏi thăm cụ Sung, ai cũng kể vanh vách rằng: Cụ là một cựu chiến binh (CCB), một thương binh luôn hết lòng vì dân, vì phong trào của thôn, của xã. Năm nay đã bước sang tuổi 88, song cụ vẫn cống hiến sức mình để cùng bà con chung tay xây dựng nông thôn mới (NTM). Trao đổi với chúng tôi, đồng chí Hoàng Huy Tấp, Chủ tịch UBND xã cho biết: Thực hiện chủ trương xây dựng NTM, nhân dân xã Vũ Lễ tích cực góp công, góp của làm đường giao thông nông thôn.
Cụ Nguyễn Ngọc Sung là một trong những gương điển hình. Từng tham gia công tác ở địa phương với cương vị Chủ tịch Hội CCB, báo cáo viên Đảng bộ xã, cụ luôn gương mẫu đi đầu trong mọi hoạt động, mọi lĩnh vực công tác và vận động nhân dân cùng làm theo. Nói là làm, cụ Sung đã tự nguyện góp 3 năm tiền trợ cấp thương binh (hơn 20 triệu đồng) để mua xi măng, cát, đá, thuê máy móc, cùng với ban công tác mặt trận thôn huy động nhân dân đóng góp ngày công lao động xây dựng 105 m đường bê tông trong thôn Đồng Vân. Sau hơn 1 tháng thực hiện, con đường đã hoàn thành khang trang, sạch sẽ, bà con lối xóm ai cũng vui mừng khôn tả.
Chúng tôi được cụ Sung dẫn đi tham quan con đường trong thôn, nhìn người dân lối xóm đi lại và trẻ con vui vẻ nô đùa trên con đường mới, cụ Sung chia sẻ: “Trước kia, đường này chỉ là con hẻm nhỏ, sau mỗi trận mưa, mặt đường lầy lội, trơn trượt. Tuổi tôi đã cao, hàng ngày đi lại trên con đường thấy khó khăn lắm, việc đóng góp làm con đường mới cho dân đi là cấp thiết. Nghĩ là làm, tôi đưa ý kiến của mình bàn bạc với gia đình và đều nhận được sự nhiệt tình ủng hộ của con cháu”.
Nhận xét về cụ Sung, bác Nguyễn Ngọc Thư - người dân trong thôn Đồng Vân chia sẻ: Cụ Sung có lối sống hòa nhã, coi trọng tình làng nghĩa xóm. Tuy tuổi cao nhưng cụ vẫn chắt chiu từng đồng để ủng hộ cho các phong trào, hoạt động của nhân dân trong thôn. Ông Đoàn Quang Chùy, Chủ tịch Hội CCB xã cho biết: 100% hội viên CCB chấp hành mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, quy chế của địa phương, gương mẫu đi đầu trong mọi phong trào. Mỗi hội viên hiến bình quân 36 m2 đất để làm đường giao thông, thủy lợi nội đồng; các cán bộ, hội viên CCB đã đóng góp 450 triệu đồng cùng với hàng nghìn ngày công tu sửa các tuyến đường giao thông, thủy lợi phục vụ sản xuất. Trong phong trào xây dựng NTM đã xuất hiện nhiều tấm gương tiêu biểu hiến đất, góp công, điển hình là cụ Nguyễn Ngọc Sung. Không chỉ góp tiền làm đường giao thông, cụ còn tích cực tham gia các phong trào, ủng hộ các quỹ do các ban, ngành, đoàn thể trong xã phát động như: quỹ khuyến học, quỹ vì người nghèo…
Bài, ảnh: Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024