Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, kiểm tra tiến độ xây dựng nông thôn mới tại xã Vũ Lễ
Ðồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HÐND tỉnh trao đổi với bà con nhân dân thôn Ðông Chú, xã Vũ Lễ về việc huy động sức dân trong xây dựng NTM.
Sau hơn 4 năm xây dựng NTM, Vũ Lễ đã đạt 13/19 tiêu chí; xã phấn đấu trong năm 2014 đạt thêm 3 tiêu chí: y tế, chợ, văn hóa; năm 2015 hoàn thành các tiêu chí còn lại: cơ sở vật chất văn hóa, thủy lợi, giao thông. Ðến nay, tỷ lệ hộ nghèo của xã còn 2,93%, thu nhập bình quân đạt hơn 26 triệu đồng/người/năm. Thực hiện Quyết định số 19 của UBND tỉnh về hỗ trợ xi măng xây dựng kết cấu hạ tầng NTM, Vũ Lễ có 4/5 thôn đăng ký hỗ trợ 850 tấn, đến nay đã tiếp nhận hơn 500 tấn. Toàn xã mới bê tông hóa 2/27,5 km đường giao thông trục thôn, 1,6/48 km đường giao thông nội đồng, cứng hóa 4,6/16,1 km kênh mương cấp 1.
Sau khi đi kiểm tra thực tế, nghe lãnh đạo xã báo cáo tiến độ xây dựng NTM, đặc biệt là việc triển khai thực hiện Quyết định số 19 của UBND tỉnh, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HÐND tỉnh nhận định: Vũ Lễ là một trong 10 xã có điều kiện kinh tế phát triển nhất huyện Kiến Xương, tuy nhiên sự vào cuộc của cấp ủy, chính quyền từ xã xuống thôn còn yếu, thiếu quyết tâm, chưa năng động, sáng tạo trong cách làm; việc huy động sức dân trong xây dựng NTM còn chậm.
Ðồng chí đề nghị huyện Kiến Xương khảo sát lại tiến độ xây dựng NTM của tất cả các xã, khẩn trương phân công cấp ủy viên phụ trách từng địa phương. Ðối với xã Vũ Lễ, cần tập trung rà soát lại quy hoạch NTM để bổ sung, điều chỉnh trên cơ sở phù hợp với thực tế, việc gì cần thì làm trước. Tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, vận động để cán bộ, đảng viên và nhân dân hiểu đúng về chủ trương xây dựng NTM. Mỗi thôn chọn 1 - 2 mô hình tổ chức làm điểm, sau đó tổng kết, nhân rộng ra toàn thôn, xã. Tăng cường sự chỉ đạo, kiểm tra, giám sát trong quá trình thực hiện, gắn trách nhiệm của cán bộ, đảng viên với các hoạt động ở cơ sở. Tiếp tục củng cố hệ thống chính trị từ xã xuống thôn thật sự vững mạnh.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần