Hội thảo về công tác tuyên truyền thực hiện tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát biểu tại hội thảo.
Các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Trần Ngọc Tuấn, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Tài Nguyên và Môi trường đồng chủ trì hội thảo.
Hội thảo là diễn đàn để đại diện các cơ quan, đơn vị, địa phương trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới. Theo báo cáo đề dẫn tại hội thảo, trong công cuộc xây dựng nông thôn mới, các cấp chính quyền và các ngành chức năng trong tỉnh đã chú trọng công tác quản lý nhà nước về môi trường; đẩy mạnh hoạt động thanh tra, kiểm tra, giám sát chất lượng nguồn nước, không khí, đất đai. Tổ chức bộ máy nhà nước về bảo vệ môi trường từng bước được củng cố và tăng cường đến cấp xã. Các doanh nghiệp đã quan tâm hơn đến việc bảo vệ môi trường trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Cùng với sự đầu tư của Nhà nước, việc xã hội hóa, huy động, khuyến khích sự tham gia của cá nhân, tổ chức và cộng đồng được thực hiện tốt ở nhiều địa phương trong tỉnh, góp phần tạo chuyển biến quan trọng trong công tác bảo vệ môi trường trên địa bàn tỉnh. Các hoạt động bảo vệ môi trường, phong trào vệ sinh môi trường, xây dựng nếp sống văn hóa trong xây dựng nông thôn mới tiếp tục được đẩy mạnh; huy động được sự tham gia, đóng góp của các tổ chức, cá nhân và cả cộng đồng, nhiều mô hình tự quản về bảo vệ môi trường được tổ chức duy trì nền nếp và hoạt động có hiệu quả. Đến nay, toàn tỉnh đã có 85 xã (32,31%) được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới; tiêu chí về môi trường đã được hoàn thành ở 185 xã (70,34%).
Tuy nhiên, bên cạnh kết quả đạt được vẫn còn một số tồn tại, hạn chế như: một số cấp ủy, chính quyền cơ sở còn xem nhẹ việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện; công tác quy hoạch, xây dựng nghĩa địa, bãi rác tập trung còn nhiều bất cập; việc xử lý ô nhiễm môi trường ở các làng nghề chưa triệt để; tình trạng ô nhiễm môi trường do sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, phân bón trong sản xuất nông nghiệp và rác thải sinh hoạt ở khu vực nông thôn phát sinh tăng, chưa có biện pháp giải quyết hữu hiệu; ý thức bảo vệ môi trường chưa trở thành thói quen, nếp sống của đại bộ phận dân cư…
Tại hội thảo, các đại biểu chia sẻ nhiều kinh nghiệm khắc phục khó khăn từ thực tiễn lãnh đạo, chỉ đạo để đạt tiêu chí số 17 về môi trường trong xây dựng nông thôn mới ở cơ sở, nhất là những kết quả, kinh nghiệm tuyên truyền để nâng cao nhận thức trong cộng đồng, chuyển biến tích cực trong hành động để thực hiện tiêu chí; những kinh nghiệm huy động nguồn lực để đáp ứng yêu cầu của tiêu chí; đặc biệt là những kinh nghiệm, giải pháp quản lý để duy trì và thường xuyên nâng cao chất lượng tiêu chí môi trường sau khi đã đạt được trong quá trình xây dựng nông thôn mới.
Phát biểu kết luận hội thảo, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy ghi nhận và đánh giá cao ý kiến tham luận của các đại biểu. Sau khi chỉ rõ nguyên nhân của những tồn tại, hạn chế trong thực hiện tiêu chí môi trường thời gian qua, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đề nghị các địa phương, đơn vị trong thời gian tới cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền thực hiện tiêu chí môi trường, trong đó lưu ý đổi mới cách thức tuyên truyền để đạt hiệu quả cao hơn; chú trọng phát huy vai trò tự quản của người dân trong bảo vệ môi trường; tiếp tục huy động xã hội hóa các nguồn lực để thực hiện tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới; đồng thời tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát trên lĩnh vực môi trường…
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân