Người cao tuổi xã Ðông Ðộng góp sức xây dựng nông thôn mới
Hội Người cao tuổi xã Đông Động có gần 900 hội viên. Thời gian đầu, do kinh tế của nhiều hộ còn khó khăn, một số hội viên chưa thông về tư tưởng nên chưa tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới (NTM). Trước tình hình đó, Hội đã tổ chức nhiều đợt tuyên truyền, vận động, đả thông tư tưởng, tạo sự đồng thuận của cán bộ, hội viên. Với phương châm “lời nói đi đôi với việc làm”, cán bộ, hội viên không chỉ nêu gương sáng trong phát triển kinh tế mà còn đi đầu trong việc hiến kế, góp công, góp của xây dựng NTM. Ông Trần Quang Hoạch, Chủ tịch Hội Người cao tuổi xã cho biết: Từ năm 2013 đến nay, cán bộ, hội viên đã hiến 2.350m2 đất làm giao thông, thủy lợi nội đồng và đường giao thông nông thôn; ủng hộ gần 470 triệu đồng cùng gần 700 ngày công lao động xây dựng NTM.
Chúng tôi đến thăm ông Phạm Minh Tôn, 75 tuổi, Chi hội trưởng Chi hội Người cao tuổi thôn An Bài vào thời điểm cả xã Đông Động đang dồn sức cho chặng đường cuối để về đích NTM theo kế hoạch. Khi nghe ông Tôn kể về quá trình vận động “biến” 3 con mương, 1 con đường nhỏ hẹp, lầy lội của 17 hộ dân thành con đường bê tông to đẹp dài 400m, rộng 6m, chúng tôi mới thấy hết được tinh thần dám nghĩ dám làm của ông và những người dân nơi đây. Ông Tôn cho biết: Gia đình tôi cùng 16 hộ dân mấy chục năm phải đi trên con đường đất chỉ rộng khoảng 1m, rất vất vả, khó khăn. Khi xây dựng NTM, nhất là khi tỉnh có cơ chế hỗ trợ xi măng xây dựng kết cấu hạ tầng NTM, tôi đã xin ý kiến các đồng chí lãnh đạo xã, xin cấp trên 74 tấn xi măng đồng thời vận động các gia đình và Đại đức Thích Thanh Trịnh, trụ trì chùa Thiên Thụ đóng góp tiền cùng hàng trăm ngày công lấp 3 con mương để mở rộng và bê tông hóa con đường theo đúng tiêu chí NTM. Sau một tháng con đường đã hoàn thành với tổng kinh phí 139 triệu đồng. Ông Tôn còn vận động các gia đình làm hàng cột điện thắp sáng bên đường thuận tiện cho việc đi lại, đồng thời góp phần bảo đảm an ninh thôn xóm.
Hưởng ứng chương trình xây dựng NTM bằng cách vận động con cháu ủng hộ hơn 250 triệu đồng làm đường thôn Xuân Đài và thôn Bến Hòa, ông Đặng Hữu Sửu, 86 tuổi, ở thôn Xuân Đài chia sẻ: Trước đây, con mương và con đường dài 200m trước cửa nhà tôi ngoằn ngoèo, lầy lội, mương rộng chưa đến 1m, mỗi khi mưa to nước không thoát được làm ngập đường, đi lại khó khăn. Năm 2012, hưởng ứng chương trình xây dựng NTM, tôi vận động con cháu làm ăn xa quê ủng hộ toàn bộ kinh phí 200 triệu đồng đào mương rộng trên 4m và đắp đường rộng 5m, đổ bê tông đường dày 16cm. Đường của thôn đã rộng rãi, sạch sẽ, mọi người đi lại thuận tiện rồi nhưng con đường từ thôn Xuân Đài sang thôn Bến Hòa các cháu đi học vẫn khó khăn, tôi tiếp tục vận động các con ủng hộ 50 triệu đồng mua vật liệu về gia cố mặt đường.
Cán bộ, hội viên Hội Người cao tuổi xã Đông Động không chỉ tích cực tham gia xây dựng NTM mà còn nhiệt tình trong phong trào xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư thông qua việc trực tiếp đóng góp sáng kiến, kinh nghiệm xây dựng đời sống văn hóa, loại bỏ những tục lệ không còn phù hợp trong ma chay, lễ hội, cưới hỏi; nêu gương trong lao động sản xuất, truyền dạy những kinh nghiệm quý, cách làm hay để con cháu ứng dụng vào thực tiễn sản xuất, góp phần nâng cao thu nhập. Hiện toàn xã có trên 70% người cao tuổi vẫn tham gia lao động sản xuất, 100% gia đình có người cao tuổi đạt tiêu chuẩn gia đình văn hóa.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân