Kiểm tra tiến độ xây dựng nông thôn mới tại Quỳnh Phụ
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng NTM tại xã An Vinh (Quỳnh Phụ).
An Vinh là xã nội đồng, kinh tế chủ yếu sản xuất nông nghiệp, thực hiện phong trào xây dựng NTM với xuất phát điểm thấp. Đến thời điểm này, An Vinh đã hoàn thành 17/19 tiêu chí xây dựng NTM. Địa phương đang gấp rút hoàn thành 2 tiêu chí trường học và cơ sở vật chất văn hóa, phấn đấu đến hết tháng 6/2019 sẽ về đích NTM.
Sau khi đi thăm một số công trình, hạng mục NTM của xã, nghe địa phương báo cáo tiến độ, các đại biểu đã tập trung thảo luận, tìm giải pháp tháo gỡ khó khăn để xã An Vinh sớm hoàn thành các tiêu chí, về đích NTM.
Phát biểu kết luận buổi làm việc, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực, cố gắng của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân An Vinh trong công cuộc xây dựng NTM.
Để phấn đấu về đích NTM đúng thời gian, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh đề nghị xã An Vinh cần tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, nỗ lực vượt khó, tập trung thực hiện tốt các chỉ đạo của tỉnh và huyện trong xây dựng NTM. Tập trung rà soát, củng cố, phát huy hiệu quả các tiêu chí đã đạt được, trong đó phấn đấu nâng cao chất lượng đời sống vật chất và tinh thần của người dân. Địa phương cần chủ động bổ sung kế hoạch, chương trình hành động cụ thể, thực hiện các nghị quyết, kế hoạch, hoàn thiện các hồ sơ, báo cáo để tỉnh, huyện và các sở ngành liên quan theo dõi tiến độ, kịp thời giải quyết các khó khăn, vướng mắc. Tập trung huy động tổng hợp các nguồn lực, lồng ghép các chương trình, nguồn vốn đầu tư, ưu tiên đẩy nhanh tiến độ thực hiện các hạng mục, tiêu chí quan trọng để sớm về đích NTM.
Trước các đề xuất, kiến nghị của địa phương, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh ghi nhận, nghiên cứu, tham mưu cho tỉnh điều chỉnh và giải quyết phù hợp với thực tế của địa phương dựa trên các chính sách, quy định của Đảng và Nhà nước.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Đoàn công tác của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Trà Vinh thăm mô hình nông thôn mới kiểu mẫu tại xã An Thái 22.06.2024 | 18:06 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- Vũ Thư: Lắp đặt thêm 23,7 km đèn điện “thắp sáng đường quê” 04.04.2024 | 15:54 PM
- Vũ Thư: Phấn đấu 8 xã về đích NTM nâng cao năm 2024 29.03.2024 | 15:30 PM
- Phiên họp thứ 5 Ban Chỉ đạo trung ương các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2021 - 2025 08.03.2024 | 16:17 PM
- Đánh giá, xác nhận các xã An Ninh, Đông Hoàng đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao 24.01.2024 | 15:56 PM
- An Thái: Xã nông thôn mới kiểu mẫu đầu tiên của tỉnh 11.12.2023 | 08:13 AM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpXây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng văn minh, hiện đại gắn với đô thị hóa 14.11.2023 | 08:48 AM
- Liên Hiệp: Nỗ lực xây dựng nông thôn mới nâng cao 10.11.2023 | 09:32 AM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh