Thụy Dương chú trọng xây dựng, củng cố các tổ chức cơ sở đảng
Nông dân xã Thụy Dương chăm sóc dưa chuột tại vùng chuyên màu.
Chi bộ thôn Đông, xã Thụy Dương nhiều năm nay luôn được công nhận là chi bộ trong sạch, vững mạnh. Ông Bùi Doãn Chuẩn, Bí thư Chi bộ cho biết: Chi bộ hiện có 31 đảng viên. Tuy lực lượng đảng viên mỏng, tuổi đời cao (trung bình 59 tuổi) song nhờ tinh thần đoàn kết, một lòng từ cấp ủy đến đảng viên nên mọi nhiệm vụ đề ra của Chi bộ đều hoàn thành. Hàng tháng Chi bộ duy trì nghiêm nền nếp sinh hoạt theo quy định, đảng viên vắng sinh hoạt đều được nhắc nhở, rút kinh nghiệm. Mỗi đảng viên ngoài được giao phụ trách 14 gia đình, sau mỗi buổi sinh hoạt đều được giao nhiệm vụ cụ thể, kết quả thực hiện nhiệm vụ là cơ sở để Chi bộ đánh giá, xếp loại đảng viên cuối năm.
Để bảo đảm hiệu quả lãnh đạo, các nghị quyết của Chi bộ đều bám sát thực tế. Mỗi năm Chi bộ thường có 1 - 2 nghị quyết chuyên đề để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo. Nội dung các nghị quyết chuyên đề những năm gần đây thường tập trung vào việc nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới. Cụ thể, năm 2016, Chi bộ có nghị quyết chuyên đề về tập trung huy động xây tiếp máng cứng phục vụ sản xuất nông nghiệp và đã cứng hóa thêm được gần 1km mương. Trước đó, thôn Đông đã hoàn thành trên 5km đường giao thông nông thôn và giao thông nội đồng cùng các cơ sở vật chất khác, góp phần cùng xã về đích nông thôn mới năm 2014.
Ông Bùi Văn Khiết, Phó Bí thư Đảng ủy xã Thụy Dương cho biết: Để củng cố, nâng cao chất lượng các tổ chức cơ sở đảng, Đảng ủy xã thường xuyên quán triệt các chi bộ duy trì nghiêm nền nếp sinh hoạt vào ngày 3 hàng tháng; nghiêm túc tự phê bình và phê bình, hạn chế tình trạng thấy đúng không bảo vệ, thấy sai không đấu tranh, đùn đẩy, né tránh, ngại va chạm. Trong các kỳ sinh hoạt đảng bộ, chi bộ, mỗi đảng viên bắt buộc phải mang theo sổ tay đảng viên để ghi chép nội dung sinh hoạt, giúp đảng viên nắm chắc nội dung công việc được giao, có trách nhiệm với tổ chức. Đầu nhiệm kỳ và qua tổng kết hàng năm, các chi bộ phân công nhiệm vụ cho từng đảng viên phụ trách từng gia đình, trên cơ sở đó đánh giá, xếp loại đảng viên cuối năm. Trong sinh hoạt luôn bảo đảm phát huy dân chủ, tập trung bàn bạc các biện pháp để giải quyết những vấn đề cấp thiết, bức xúc, nổi cộm ở địa phương. Ngoài ra, Đảng ủy xã còn luôn coi trọng công tác giáo dục chính trị tư tưởng; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát, đối với tổ chức đảng, đảng viên, nhất là việc chấp hành Điều lệ Đảng, nghị quyết, chỉ thị của cấp trên và mức độ hoàn thành nhiệm vụ được giao. Hàng năm, Ủy ban Kiểm tra (UBKT) đều tham mưu cho Ban Thường vụ Đảng ủy xã xây dựng chương trình kiểm tra, giám sát và kế hoạch triển khai kiểm tra, giám sát định kỳ đối với đảng viên và các chi bộ.
Năm 2016, Đảng ủy xã đã tổ chức 2 cuộc kiểm tra, 1 cuộc giám sát; UBKT Đảng ủy xã tổ chức 1 cuộc kiểm tra, 1 cuộc giám sát. Qua kiểm tra, giám sát đã kịp thời giúp cấp ủy nhắc nhở, chấn chỉnh những tồn tại, thiếu sót trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo của các tập thể, cá nhân được giao nhiệm vụ trên các lĩnh vực; đồng thời, chấn chỉnh việc thực hiện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát, công tác thu, chi tài chính đảng và sinh hoạt đảng ở các chi bộ.
Năm 2016, UBKT Đảng ủy xã đã đề nghị xóa tên 1 đảng viên do suy thoái về phẩm chất đạo đức, lối sống, vắng mặt nhiều kỳ sinh hoạt. Bên cạnh đó, Đảng ủy xã cũng thường xuyên tiến hành rà soát, đánh giá thực trạng các chi bộ trực thuộc, kịp thời có kế hoạch chỉ đạo, khắc phục mặt hạn chế của từng chi bộ, bảo đảm sự đồng đều trong hoạt động của các chi bộ.
Nhờ xây vững hạt nhân chính trị lãnh đạo nên trong hoàn cảnh còn nhiều khó khăn, thách thức song Đảng bộ xã Thụy Dương đã lãnh đạo nhân dân hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2015 - 2020 đề ra. Kinh tế tiếp tục tăng trưởng khá, tổng giá trị sản xuất năm 2016 đạt trên 187 tỷ đồng, tăng 9,48% so với năm 2015. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch tích cực. Năm 2016, lĩnh vực công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp của địa phương phát triển mạnh, tạo việc làm cho trên 600 lao động làm nghề may, khoảng 350 lao động làm nghề xây dựng, gần 300 lao động làm nghề hương, nghề mộc và tăm tre. Chất lượng giáo dục toàn diện được nâng lên với 3 trường học đạt chuẩn quốc gia mức độ I. Hệ thống y tế được đầu tư nâng cấp, đến nay đã đạt chuẩn quốc gia về y tế mức độ II. Tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 1,99%. An ninh, quốc phòng được giữ vững. Đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân từng bước được nâng lên.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024