Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện các nghị quyết của Đảng tại thành phố Thái Bình
Đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát biểu tại buổi giám sát.
Đồng chí Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố dự hội nghị.
Thực hiện các nghị quyết của Đảng, Ban Thường vụ Thành ủy, các đảng bộ, chi bộ trực thuộc Thành ủy, MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội, các xã, phường đã nghiêm túc xây dựng kế hoạch, chương trình hành động và tổ chức quán triệt, triển khai thực hiện.
Sau gần hai năm thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấp, thành phố đạt kết quả trên mọi lĩnh vực. Kinh tế tiếp tục phát triển, tổng giá trị sản xuất năm 2016 đạt 24.657,7 tỷ đồng. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch tích cực, trong đó: công nghiệp và xây dựng cơ bản 68,7%; thương mại và dịch vụ 28,1%; nông nghiệp và thủy sản 3,2%. Sự nghiệp giáo dục, y tế, văn hóa phát triển toàn diện. Năm 2016, tỷ lệ gia đình văn hóa đạt 88,6%; tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 2,62%. Công tác xúc tiến, cải thiện môi trường và thu hút đầu tư; công tác quy hoạch, quản lý đô thị, xây dựng cơ bản, tài nguyên – môi trường, giải phóng mặt bằng, phát triển quỹ đất đạt nhiều kết quả. An ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm. Công tác xây dựng Đảng được tập trung lãnh đạo, chất lượng hoạt động của MTTQ và các đoàn thể được nâng lên.
Tại buổi giám sát, đại diện các địa phương, đơn vị đã trao đổi làm rõ thêm những nội dung mà Tổ giám sát quan tâm như: khó khăn trong công tác quản lý đất đai, quản lý quy hoạch; tiến độ quy trình xây dựng thành phố lên đô thị loại I; công tác cải cách thủ tục hành chính; công tác tuyên truyền ổn định tình hình tư tưởng cho nhân dân khi thành phố lên đô thị loại I; giải pháp đào tạo nghề, giải quyết việc làm cho người lao động, đặc biệt là người thuộc diện thu hồi đất để phục vụ cho những công trình phúc lợi; thuận lợi và khó khăn trong công tác đấu giá quyền sử dụng đất ở các địa phương…
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đề nghị thời gian tới, các địa phương, đơn vị trên địa bàn thành phố tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức về vị trí, vai trò của thành phố Thái Bình trong mối quan hệ tổng thể của toàn tỉnh. Rà soát lại những mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp nêu trong các nghị quyết, đánh giá những việc làm được, chưa làm được để xây dựng kế hoạch bổ khuyết nhằm thực hiện hiệu quả nghị quyết trong thời gian tới. Phối hợp với các sở, ngành, đối tác sớm hoàn thành việc quy hoạch đô thị đến năm 2035, tầm nhìn 2050. Hoạch định cụ thể thời gian phấn đấu đưa thành phố trở thành đô thị loại I. Tích cực tham quan, học hỏi cách quản lý đô thị của các địa phương trong và ngoài nước để sớm hoàn chỉnh bộ quy chế, quy định quản lý đô thị. Về phát triển kinh tế, đẩy mạnh thu hút đầu tư vào lĩnh vực công nghiệp, phát triển thương mại dịch vụ, du lịch; chú trọng phát triển nông nghiệp sạch, nông nghiệp công nghệ cao tại các xã ngoại thành; quan tâm việc xây dựng nông thôn mới tại các xã khó khăn; duy trì, nâng cấp chất lượng các tiêu chí nông thôn mới. Hoàn thiện các công trình trọng điểm trên địa bàn, đặc biệt quan tâm tới cơ sở hạ tầng giao thông đô thị và hệ thống thoát nước. Chú trọng các lĩnh vực văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục; bảo đảm quốc phòng, an ninh; tiếp tục làm tốt công tác xây dựng Đảng, chính quyền, MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội; chú trọng công tác đào tạo, bồi dưỡng đội ngũ cán bộ kế cận đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
Trước đó, Tổ giám sát đã giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện các nghị quyết của Đảng tại phường Hoàng Diệu và xã Đông Thọ (thành phố Thái Bình).
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024