Đông Hưng nâng cao chất lượng điều tra, truy tố, xét xử án hình sự
Tòa án nhân dân huyện Đông Hưng xét xử đối tượng buôn bán ma túy tại xã An Châu.
Đông Hưng là huyện có mật độ dân cư đông, nhiều tuyến quốc lộ, tỉnh lộ chạy qua nên tình hình an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn tiềm ẩn nhiều yếu tố phức tạp. Với sự vào cuộc quyết liệt của các cơ quan tố tụng, tình hình tội phạm trên địa bàn huyện thời gian qua tuy đã được kiềm chế nhưng vẫn diễn biến phức tạp, một số loại tội phạm có chiều hướng gia tăng như giết người, trộm cắp tài sản, tội phạm về ma túy, vi phạm pháp luật về môi trường…
Năm 2016 và các tháng đầu năm 2017, Công an huyện đã thụ lý điều tra 221 vụ phạm pháp hình sự; Viện Kiểm sát nhân dân huyện đã phê chuẩn 205 bị can, thực hiện truy tố 117 vụ, xét xử 121 vụ; Tòa án nhân dân huyện đã đưa ra xét xử 116 vụ, 186 bị can.
Đồng chí Nguyễn Văn Quý, Trưởng ban Pháp chế HĐND huyện cho biết: Qua các cuộc giám sát chuyên đề về công tác điều tra, truy tố, xét xử án hình sự trên địa bàn huyện cho thấy, thời gian qua, các cơ quan tiến hành tố tụng cơ bản chấp hành các quy định của pháp luật về điều tra, truy tố, xét xử; khắc phục khó khăn, nêu cao tinh thần trách nhiệm, phối hợp đấu tranh có hiệu quả với các loại tội phạm hình sự. 100% tin báo tố giác về tội phạm, kiến nghị khởi tố được Công an huyện tiếp nhận, kiểm tra, xác minh, xác định dấu hiệu tội phạm, không để quá hạn quy định. Viện Kiểm sát nhân dân huyện thường xuyên phối hợp với cơ quan điều tra thực hiện nghiêm các quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự về tiếp nhận, giải quyết, kiểm sát việc tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố từ nhiều nguồn, nắm chắc tình hình tội phạm để phân loại, xử lý kịp thời. Viện Kiểm sát nhân dân huyện phối hợp cùng các cơ quan kiểm tra tại 22 xã, ban hành 4 kiến nghị khắc phục những hạn chế trong lập hồ sơ giải quyết tin báo.
Công an huyện Đông Hưng kiểm tra tang vật vụ án.
Đồng chí Nguyễn Anh Đức, Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân huyện cho biết: Trong quá trình giải quyết án, Viện Kiểm sát nhân dân huyện tham gia 100% các vụ việc; nghiên cứu, đánh giá kỹ tài liệu, chứng cứ các hồ sơ và quyết định khởi tố của cơ quan điều tra. Cả 3 cơ quan tiến hành tố tụng đều sử dụng các biện pháp nghiệp vụ thực thi nhiệm vụ đạt kết quả cao, do vậy, quá trình điều tra, truy tố, xét xử đều bảo đảm khách quan, đúng đối tượng, đúng tội danh, không để lọt người phạm tội, không làm oan sai người vô tội. Hầu hết các vụ án đều được giải quyết trong hạn luật định, giảm án tồn đọng. Tòa án nhân dân huyện tổ chức hàng chục phiên tòa xét xử lưu động nhằm răn đe, trấn áp, phòng ngừa tội phạm và nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của công dân.
Tuy nhiên, do có nhiều loại tội phạm xuất hiện với thủ đoạn phạm tội mới, ngày càng tinh vi, quy mô mở rộng, trong khi cơ sở vật chất, trang thiết bị, phương tiện phục vụ hoạt động điều tra, xét xử chưa đáp ứng yêu cầu; văn bản pháp luật liên quan thay đổi liên tục; việc tuyên truyền, phổ biến pháp luật chưa thường xuyên; chất lượng đội ngũ làm công tác truy tố, xét xử chưa đồng đều khiến một số vụ án kéo dài, việc thu thập chứng cứ chứng minh tội phạm, áp dụng các biện pháp ngăn chặn trong một số trường hợp còn thiếu căn cứ xác đáng, một số vụ án bị kháng cáo, bị cấp phúc thẩm cải sửa…
Thời gian còn lại của năm 2017 và các năm tiếp theo, các cơ quan tiến hành tố tụng của huyện Đông Hưng sẽ nâng cao hơn nữa chất lượng, hiệu quả công tác điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của các tổ chức, cá nhân, của nhà nước, giữ vững an ninh trật tự, an toàn xã hội, phục vụ phát triển kinh tế - xã hội địa phương. Đặc biệt, chú trọng làm tốt việc tiếp nhận, giải quyết tin báo, tố giác tội phạm; đẩy nhanh tiến độ điều tra, khám phá, giải quyết các vụ án; tăng cường giáo dục chính trị, đạo đức nghề nghiệp, trách nhiệm công vụ và đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, kỹ năng xử lý tình huống cho đội ngũ điều tra viên, kiểm sát viên, thẩm phán; nâng cao chất lượng tranh tụng tại phiên tòa…
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024