Bệnh viện Đa khoa tỉnh thực hiện thành công kỹ thuật bắt vít cột sống qua da
Bác sĩ Phạm Văn Hữu kiểm tra vết phẫu thuật bắt vít cột sống qua da cho bệnh nhân.
Ca phẫu thuật thực hiện bắt vít cột sống qua da cho bệnh nhân Vũ Văn Chính, xã Quang Trung, huyện Kiến Xương được thực hiện tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh vào sáng ngày 20/4. Kíp phẫu thuật gồm: bác sĩ Giang Hoài Nam, Phó Giám đốc Bệnh viện, bác sĩ CKII Nguyễn Anh Tuấn, Trưởng khoa Phẫu thuật thần kinh cột sống, bác sĩ Phạm Văn Hữu, Phó khoa cùng các bác sĩ Vũ Văn Tú, Nguyễn Văn Tuấn. Theo bác sĩ Phạm Văn Hữu, bệnh nhân bị tai nạn ngã từ trên cao xuống, được đưa đến Bệnh viện trong tình trạng đau đớn, không đi lại được, hạn chế vận động cột sống thắt lưng, chướng bụng. Khám lâm sàng và chẩn đoán hình ảnh xác định bệnh nhân bị chấn thương cột sống cần được mổ cố định cột sống ngay. Sau khi hội chẩn, các bác sĩ quyết định áp dụng phương pháp mới “bắt vít qua da cố định cột sống” cho bệnh nhân. Sau khoảng 2 giờ thực hiện, ca phẫu thuật đã thành công. Bệnh nhân sớm tỉnh táo và hồi phục nhanh chóng.
Bác sĩ Hữu cho biết: Bệnh nhân cần phải bắt vít cố định cột sống thường do tai nạn giao thông, ngã từ trên cao làm chấn thương cột sống, tủy sống, gẫy gập và trượt cột sống, xẹp đĩa đệm, viêm đĩa đệm, gù, vẹo cột sống... Nếu người bệnh không được điều trị kịp thời, đúng phương pháp có thể dẫn đến tình trạng bị liệt, hạn chế vận động, mất sức lao động. Trước đây, để thực hiện phẫu thuật bắt vít, các bác sĩ thường phải mổ phanh hai bên cột sống với vết mổ dài, sau đó lật lớp cơ lưng, hệ thống dây chằng cột sống để thực hiện khoan bắt vít cột sống. Kỹ thuật này buộc xâm lấn rộng, phá vỡ cấu trúc của lưng khiến thời gian phẫu thuật lâu, bệnh nhân mất nhiều máu, bị đau nhiều và có nguy cơ nhiễm trùng cao, thời gian nằm viện từ 12 - 15 ngày và lâu hồi phục sau mổ. Ngoài ra, do vết mổ hở, rộng tạo sẹo lớn còn gây mất thẩm mỹ. Song áp dụng kỹ thuật mới bắt vít qua da cố định cột sống có nhiều ưu điểm vượt trội: với mỗi vít, bác sĩ chỉ rạch một đường mổ nhỏ vừa để vít đi qua, không phá vỡ cấu trúc giải phẫu vùng lưng, ít mất máu, đỡ đau sau mổ. Với sự hỗ trợ của thiết bị phòng mổ hiện đại, trong đó có máy C-Arm chụp kiểm tra trong mổ nên vít bắt chính xác, cố định cột sống vững chắc, thời gian phẫu thuật nhanh, bệnh nhân ít đau, phục hồi nhanh sau phẫu thuật, ít ảnh hưởng đến sức khỏe.
Theo bác sĩ Giang Hoài Nam, Phó Giám đốc Bệnh viện Đa khoa tỉnh: Để tiến hành thành công kỹ thuật bắt vít cột sống qua da, đòi hỏi bác sĩ phẫu thuật viên phải có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao, hệ thống máy móc trang thiết bị đạt chuẩn, hiện đại. Từ năm 2013, Bệnh viện đã cử các bác sĩ dày dạn kinh nghiệm của Khoa Phẫu thuật thần kinh cột sống đi học tại các bệnh viện lớn ở trung ương cũng như các trung tâm lớn về mổ cột sống nước ngoài như Thái Lan, Singapore, Hàn Quốc để nâng cao trình độ, tiếp nhận chuyển giao các kỹ thuật mới về phẫu thuật thần kinh cột sống, trong đó có bắt vít cột sống qua da. Đồng thời, đầu tư hàng trăm tỷ đồng mua sắm hệ thống trang thiết bị y tế, phòng mổ hiện đại đạt chuẩn phục vụ phẫu thuật như kính mổ vi phẫu. Với số bệnh nhân cần cố định cột sống khá đông, kỹ thuật mới này từ nay sẽ được áp dụng thường quy tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, biến một ca mổ phức tạp trở nên đơn giản, an toàn, hiệu quả điều trị cao, đem lại nhiều lợi ích cho người bệnh. Người bệnh cũng không phải lo lắng về chi phí cao bởi kỹ thuật đã được bảo hiểm y tế thanh toán toàn bộ.
Đến thăm bệnh nhân tại phòng bệnh sau 2 ngày phẫu thuật, bác sĩ Hữu cho biết bệnh nhân đang hồi phục tốt và sẽ được ra viện sớm hơn so với bệnh nhân cố định cột sống bằng phương pháp cũ từ 5 - 8 ngày. Bà Nguyễn Thị Nhạn, vợ bệnh nhân Vũ Văn Chính cũng phấn khởi: Tôi biết vết thương liên quan đến cột sống rất phức tạp, nguy cơ bị liệt cao nên gia đình tôi rất lo lắng. Song đến nay chồng tôi may mắn được thực hiện phẫu thuật bằng phương pháp mới an toàn, vết phẫu thuật chỉ là vài lỗ nhỏ, ít đau đớn, nhanh hồi phục. Tôi và gia đình rất phấn khởi, biết ơn các bác sĩ Khoa Phẫu thuật thần kinh cột sống, Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024